Hưng Hà Tập trung chăm sóc lúa xuân
Nông dân xã Liên Hiệp (Hưng Hà) tập trung tỉa dặm, chăm sóc lúa xuân.
Nhờ làm tốt công tác chỉ đạo kết hợp vận động, tuyên truyền, vụ xuân năm 2015, nhiều địa phương ở Hưng Hà trước đây có diện tích lúa dài ngày lớn nay đã bỏ hẳn, chuyển sang gieo cấy 100% diện tích lúa ngắn ngày như Bắc Sơn, Liên Hiệp. Mở rộng tối đa diện tích lúa gieo thẳng ở những nơi có địa hình cho phép, áp dụng công nghệ gieo mạ khay cấy bằng máy, sạ hàng… cũng là một trong những bước đột phá trong sản xuất lúa vụ xuân năm 2015 của huyện. Ngoài việc chỉ đạo các địa phương bám sát đề án sản xuất, tập trung thực hiện công tác thủy lợi, bảo vệ thực vật, Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện còn mở các lớp tập huấn để bà con nông dân có điều kiện tiếp thu, áp dụng những tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất. Thêm vào đó, một loạt các chính sách hỗ trợ sản xuất cũng được huyện đặc biệt quan tâm như hỗ trợ 50% giống Thiên ưu 8 cho các địa phương với tổng kinh phí hơn 500 triệu đồng; hỗ trợ 15 triệu đồng cho 1 cơ sở sản xuất mạ khay quy mô cấy đạt từ 1.000ha trở lên; hỗ trợ 1 triệu đồng cho 1 công cụ sạ hàng rộng, hàng hẹp. Ông Phạm Hồng Son, Phó Chủ nhiệm HTX DVNN xã Hồng Minh chia sẻ: Vụ xuân năm 2015, phương thức gieo thẳng được áp dụng với 100% diện tích canh tác lúa của xã, trong đó giống Thiên ưu 8 chiếm 80% diện tích. Nhờ có cơ chế hỗ trợ kịp thời của UBND huyện, nông dân Hồng Minh rất yên tâm sản xuất. Không chỉ ở Hồng Minh, các địa phương có diện tích gieo thẳng lớn như thị trấn Hưng Nhân, các xã Tân Lễ, Phúc Khánh, Liên Hiệp, Dân Chủ… đã góp phần đưa diện tích gieo thẳng của toàn huyện lên 3.485ha.
Đến nay, toàn bộ diện tích lúa xuân của Hưng Hà phát triển tốt, đang trong giai đoạn đẻ nhánh. Ông Vũ Văn Hạnh, Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện cho biết: Để chủ động ứng phó với những diễn biến bất thường của thời tiết vụ xuân nghiêng ấm và bảo đảm thắng lợi cho sản xuất, UBND huyện, Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn chỉ đạo các địa phương tăng cường bám nắm đồng ruộng, chỉ đạo nông dân chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh cho lúa xuân. Đối với một số diện tích lúa cấy trước tết Nguyên đán đã bắt đầu đẻ nhánh, nguy cơ trỗ bông sớm, các địa phương cần thực hiện đồng bộ các giải pháp theo khuyến cáo để kéo dài thời gian sinh trưởng cho lúa, bảo đảm lúa trỗ trong thời điểm an toàn. Những diện tích lúa gieo thẳng trước ngày 15/2 ở các xã Liên Hiệp, Thái Phương… đến nay đã có 4 - 5 lá thật. Trong điều kiện thời tiết ấm, tốc độ ra lá nhanh, nông dân các địa phương đã tăng cường tỉa dặm những diện tích gieo quá dày, kết hợp bón thúc bằng phân NPK tổng hợp chuyên thúc, giữ nước mặt ruộng để tránh phát sinh các ổ bệnh gây hại. Diện tích lúa xuân gieo cấy sau tết Nguyên đán, Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đã hướng dẫn, đôn đốc các địa phương tiến hành bón thúc bằng phân NPK chuyên thúc, tăng thêm lượng Kali, bón theo phương thức tập trung và theo phương châm “nặng đầu nhẹ cuối” khi lúa bắt đầu đẻ nhánh. Các loại sâu bệnh hại lúa, nhất là bệnh đạo ôn, sâu cuốn lá nhỏ được đặc biệt quan tâm, theo dõi kịp thời để phòng trừ.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ