Thụy Hưng phát triển chăn nuôi tập trung
Nông dân xã Thụy Hưng phát triển chăn nuôi gia trại.
Nuôi lợn đã vài chục năm nay, trước đây, anh Phạm Văn Toàn ở thôn Cao Dương Thượng vẫn băn khoăn với bài toán mở rộng quy mô. Có vốn, giống, kinh nghiệm nhưng vấn đề đặt ra với anh là thiếu mặt bằng sản xuất. Giữa lúc đang loay hoay chưa tìm được cách tháo gỡ thì địa phương tiến hành dồn điền đổi thửa đất nông nghiệp, quy hoạch xây dựng nông thôn mới, anh đã mạnh dạn dồn đổi diện tích đất cơ bản của gia đình để nhận gọn một mảnh vùng đồng trũng cấy lúa kém hiệu quả chuyển sang phát triển chăn nuôi quy mô lớn. Thực hiện từ năm 2011, đến nay anh Toàn đã hoàn thiện mô hình chăn nuôi khép kín gần 90 lợn nái ngoại và 300 lợn thịt. Từ đầu năm đến nay, anh đã cung ứng ra thị trường 1.200 con lợn giống, xuất chuồng gần 14 tấn lợn hơi. Việc chuyển đổi diện tích cấy lúa kém hiệu quả sang chăn nuôi tập trung đã tạo cơ hội cho anh Toàn có điều kiện phát triển kinh tế gia đình.
Nằm trong vùng chuyển đổi diện tích cấy lúa kém hiệu quả sang chăn nuôi tập trung, anh Vũ Văn Phượng ở thôn Thu Cúc phát triển mô hình nuôi gia cầm lấy trứng. Ban đầu, thí điểm nuôi 150 gà đẻ giống ri lai, thấy có lãi anh tiếp tục mở rộng quy mô chuồng trại. Hiện trong chuồng thường xuyên có 2.000 gà đẻ, 600 ngan đẻ, mỗi ngày cung cấp ra thị trường gần 1.000 quả trứng.
Những năm trước đây, chăn nuôi ở Thụy Hưng phát triển nhỏ lẻ, bộc lộ nhiều bất cập, hiệu quả kinh tế thấp, gây ô nhiễm môi trường, tiềm ẩn nguy cơ phát sinh dịch bệnh. Trên cơ sở xác định tiềm năng, lợi thế địa phương, năm 2001, xã chủ trương chuyển đổi diện tích cấy lúa sang phát triển mô hình lúa - cá kết hợp. Tuy nhiên, sau thời gian thử nghiệm mặc dù khả quan hơn trước song hiệu quả chưa tương xứng. Mạnh dạn, sáng tạo trong tư duy, địa phương tiếp tục chuyển hướng sang phát triển chăn nuôi và nuôi trồng thủy sản, trong giai đoạn đầu được tỉnh hỗ trợ 7 triệu đồng/ha. Để xây dựng thành công, Thụy Hưng có những giải pháp tích cực như đẩy mạnh tuyên truyền, vận động nông dân chuyển dịch cơ cấu kinh tế, các đoàn thể tín chấp giúp hội viên vay vốn, chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật. Đặc biệt, cơ sở hạ tầng dần được thiết lập, tạo thuận lợi cho các hộ trong vùng chuyển đổi. Đến nay, hiệu quả kinh tế vùng chuyển đổi đã được khẳng định. Với gần 40ha, toàn xã đã hình thành 105 gia trại chăn nuôi, nhiều hộ phát triển quy mô lớn với hàng trăm đầu lợn, hàng nghìn con gia cầm, trừ chi phí còn lãi hàng trăm triệu đồng mỗi năm. Xã tạo điều kiện về mặt bằng hình thành trang trại với diện tích 7,2ha, phát triển chăn nuôi gia công với quy mô 10.000 đầu lợn. Không chỉ mang lại lợi ích kinh tế, chăn nuôi tập trung quy mô lớn đã góp phần hạn chế dịch bệnh phát sinh, giảm thiểu ô nhiễm môi trường. Cũng từ phát triển chăn nuôi quy mô lớn, người dân được tiếp cận tiến bộ khoa học kỹ thuật, nâng cao kiến thức, trình độ sản xuất. Ông Lại Huy Khôi, Chủ tịch UBND xã cho biết: Thời gian tới, địa phương tiếp tục quy hoạch và khuyến khích các hộ mạnh dạn đấu thầu, chuyển đổi diện tích cấy lúa kém hiệu quả sang chăn nuôi kết hợp nuôi trồng thủy sản. Đặc biệt, thí điểm mô hình trồng cỏ nuôi bò với quy mô 3ha nhằm khai thác tiềm năng, lợi thế vùng đất bãi ven đê.
Thành công từ mô hình chuyển đổi diện tích cấy lúa kém hiệu quả sang phát triển chăn nuôi tập trung quy mô lớn ở Thụy Hưng đã được khẳng định. Hy vọng, với chủ trương đúng, trúng của cấp ủy, chính quyền, sự mạnh dạn, năng động của người dân sẽ tiếp tục khai thác có hiệu quả lợi thế của địa phương.
Hoàng Hương
(Đài Truyền thanh Thái Thụy)
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!