Ðông Minh quyết tâm giành thắng lợi nuôi trồng thủy sản ngay từ vụ đầu
Nạo vét mương tưới tiêu phục vụ nuôi trồng thủy sản.
Ông Vũ Đức Thiện, Chủ tịch UBND xã cho biết: Nhận thức rõ tầm quan trọng của NTTS đối với phát triển kinh tế - xã hội của địa phương, ngay từ đầu tháng 10/2015, UBND xã đã ban hành Đề án sản xuất NTTS năm 2016. Đề án nêu rõ các chủ trương, kế hoạch, giải pháp tổ chức sản xuất và được phổ biến cụ thể đến các ban, ngành liên quan và các hộ NTTS của xã. Theo kế hoạch, năm 2016, Đông Minh tổ chức thả nuôi 75ha tôm sú, 25ha tôm thẻ, 13ha cua và 17,6ha cá các loại; phấn đấu đạt giá trị NTTS gần 31 tỷ đồng, bình quân 236 triệu đồng/ha. Vụ xuân hè năm 2016, phấn đấu tổng thu của Đông Minh từ NTTS là 22,67 tỷ đồng, trong đó nguồn thu chính từ tôm là 20 tỷ đồng. Để đạt giá trị sản xuất cả năm đã đề ra từ NTTS, trong vụ thu đông năm 2016, Đông Minh tổ chức nuôi thả 20ha tôm thẻ, 15ha cua giống, 50ha cua thịt, 17,6ha cá các loại và 28ha nuôi kết hợp cua, cá và rong câu.
Theo ông Phạm Duy Nghị, Chủ nhiệm HTX DVNN Hải Châu (Đông Minh), công tác thủy lợi là khâu quan trọng, quyết định sự thành bại trong NTTS. Mặc dù nguồn kinh phí phục vụ cho công tác thủy lợi rất eo hẹp nhưng Ban Quản trị HTX đã tập trung tháo gỡ bảo đảm cho các hộ nuôi thực hiện thả nuôi đúng thời vụ. Ban Quản trị HTX đã nạo vét 3 tuyến sông tiêu, hệ thống mương, cống đầu khâu, các điểm cục bộ trong thời gian rút nước và vệ sinh hệ thống sông cấp nước. Cùng với đó, các hộ nuôi tiến hành cải tạo vệ sinh ao đầm; nâng cấp bờ ao, đầm đề phòng mưa lớn gây ngập lụt; nạo vét mương tưới, mương tiêu bảo đảm khẩu độ. Sau khi thực hiện rút nước cải tạo ao đầm, các hộ nuôi đã lấy nước thau rửa hệ thống thủy lợi, ao đầm và đến đầu tháng 4, toàn bộ khu vực nuôi đã được cấp nước bảo đảm tiêu chuẩn. Do đặc thù ao nuôi của Đông Minh có diện tích mặt nước nhỏ, mực nước nông nên mật độ thả nuôi tôm pốt thấp hơn các địa phương khác với mức tôm thẻ công nghiệp từ 70 - 80 con/m2, tôm sú từ 8 - 12 con/m2. Theo kế hoạch, Đông Minh tập trung thả 12 - 15 triệu giống tôm sú từ ngày 15 - 30/4 và 18 triệu giống tôm thẻ từ ngày 14 - 25/4. Tuy nhiên, vụ thả năm nay độ mặn của nước nuôi thả rất thấp (8/1000) so với độ mặn tiêu chuẩn (18 - 20/1000) nên việc thả nuôi phải lùi lại.
Ông Bùi Thẩm Phán, một hộ NTTS ở Đông Minh chia sẻ: Sau nhiều năm thả nuôi, bản thân ông cũng như hầu hết chủ các ao, đầm thấy rõ tầm quan trọng của công tác thủy lợi và chất lượng con giống. Vì vậy, cùng với cải tạo ao, đầm đúng tiêu chuẩn kỹ thuật, HTX DVNN Hải Châu cùng các hộ nuôi chỉ sử dụng con giống từ những cơ sở cung cấp có uy tín, được kiểm dịch. Cũng theo ông Phán, trước khi bước vào vụ nuôi, các hộ nuôi đều được tham dự các hội nghị tập huấn, hội thảo phổ biến khoa học kỹ thuật NTTS do UBND xã phối hợp với các cơ quan chuyên môn tổ chức. Cùng với đó, các cán bộ kỹ thuật của xã xuống từng hộ để kiểm tra, hướng dẫn biện pháp cải tạo ao đầm, xử lý phòng bệnh, giữ sạch và ổn định môi trường nuôi… UBND xã còn chỉ đạo cho thủ cống, cán bộ nông giang vận hành hệ thống cống tưới, tiêu nước phù hợp với từng giai đoạn phát triển của thủy sản, bảo đảm tránh tràn nước, hạn chế nước thải xâm nhập nguồn nước tưới.
Đến nay, Đông Minh đã tổ chức nuôi thả thủy sản được trên 50% diện tích so với kế hoạch. Với sự chuẩn bị chu đáo của cấp ủy, chính quyền và các hộ NTTS, Đông Minh hứa hẹn một kết quả khả quan ngay từ vụ nuôi đầu năm 2016. Tuy nhiên, phía trước còn không ít khó khăn, thách thức như: dịch bệnh trên thủy sản, ô nhiễm môi trường ngày càng gia tăng; giá vật tư phục vụ sản xuất tăng cao; thị trường tiêu thụ không ổn định… Cùng với sự nỗ lực của Đông Minh, cần có sự quan tâm hỗ trợ hơn nữa của huyện, các ngành chức năng của tỉnh trong việc quản lý môi trường ao nuôi, tăng cường công tác quản lý con giống, sẵn sàng xử lý khi có dịch bệnh xảy ra. Đặc biệt, với diện tích ao, đầm nuôi nhỏ lẻ, trình độ thâm canh của các hộ nuôi chưa cao, cần xây dựng các mô hình khảo nghiệm giống thủy sản mới phù hợp với Đông Minh.
Phan Lợi
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân