Vũ Thư: Chủ động phòng, chống úng bảo vệ lúa và cây màu
Nông dân xã Việt Hùng (Vũ Thư) khơi thông mương máng, chủ động làm tốt công tác tiêu úng nội đồng khi có mưa lớn xảy ra.
Ông Đỗ Năng Hoạt, Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng Tiểu ban chống úng Ban Chỉ huy phòng, chống thiên tai huyện cho biết: Bước vào mùa mưa bão năm nay, huyện đã khẩn trương tổ chức họp với lãnh đạo các đơn vị, địa phương, HTXNN rút kinh nghiệm công tác phòng, chống úng năm 2015 và quán triệt nhiệm vụ phòng, chống úng bảo vệ sản xuất năm nay, trước mắt là bảo vệ an toàn hơn 8.000ha lúa mùa và 1.800ha cây màu hè thu. Huyện xây dựng phương án phòng, chống úng, trong đó chủ động phương án tiêu úng cụ thể cho 4 vùng úng trọng điểm, 4 vùng úng nhỏ cục bộ trên địa bàn; chỉ đạo các địa phương xây dựng phương án phòng, chống úng hiệu quả, sát thực tế; chỉ đạo Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi (KTCTTL) huyện, Điện lực Vũ Thư chủ động nâng cấp, kiểm tra máy móc, thiết bị kỹ thuật phục vụ tiêu úng khi cần thiết. Đặc biệt, liên tục những ngày qua, UBND huyện đã kiểm tra, ra công văn đôn đốc, yêu cầu các địa phương tăng cường giải tỏa dòng chảy, nhờ đó đã giải tỏa được gần 60.000m2 bèo bồng, vật cản trên các sông trục, sông tiêu, sông dẫn để nâng cao hiệu quả tiêu úng từ xa.
Bà Bùi Thị Kim, Giám đốc Xí nghiệp KTCTTL huyện, Phó trưởng Tiểu ban chống úng huyện cho biết: Mặc dù xa cửa tiêu nhưng huyện xác định tiêu tự chảy là biện pháp hàng đầu trong phòng, chống úng, vì vậy hệ thống công trình thủy lợi phục vụ tiêu úng đặc biệt quan trọng. Địa bàn huyện hiện có 13km sông trục chính, 28 tuyến sông trục cấp I, cấp II với chiều dài 130km, 340 sông trục cấp III dài 307km. Đối với các sông cấp I, cấp II do Xí nghiệp KTCTTL huyện trực tiếp quản lý, đơn vị đã cử 20 công nhân thường xuyên tổ chức khơi thông, giải tỏa, vì vậy mặt sông bảo đảm thông thoáng. Một số tuyến sông tiêu chính như An Thái, Thanh Bản, Búng vừa được đầu tư hàng tỷ đồng nạo vét góp phần tích cực phòng, chống úng. Cùng với tiêu tự chảy, Xí nghiệp đã chủ động nâng cấp, duy tu, bảo dưỡng các trang thiết bị, phương tiện máy móc, khi cần có thể thực hiện tiêu úng bằng động lực. Hiện 41 trạm bơm tiêu úng (tổng công suất lắp đặt 147.700m3/h), 500 máy bơm dầu (tổng công suất 72.000m3/h) và 4/4 vùng úng trọng điểm đều có trạm bơm tiêu úng công suất lớn có thể sẵn sàng vận hành tiêu úng khi mưa lũ xảy ra.
Hiệp Hòa là một trong những vùng “rốn nước” của huyện, diện tích úng nặng gần 200ha, tập trung ở cánh đồng Lếnh, cánh đồng Các (thôn An Để), cánh đồng Phướn và Con Cóc (thôn Phương Cáp). Vụ mùa này, nông dân địa phương thực hiện gieo vãi, sạ hàng hầu hết diện tích, nếu mưa lớn xảy ra với lượng mưa từ 100mm trở lên ở thời điểm cây lúa còn non sẽ có nguy cơ ngập úng toàn bộ diện tích. Do vậy, từ trước mùa mưa bão, xã đã thành lập tiểu ban, triển khai phương án phòng, chống úng xuống các thôn; HTXNN xã chủ động nạo vét, giải tỏa hàng chục nghìn mét vuông dòng chảy ở toàn bộ tuyến sông cấp III; tuyên truyền, vận động nông dân thường xuyên thu dọn cỏ rác, bèo bồng ở các kênh mương dẫn nước vào ruộng, tạo thuận lợi tiêu thoát nước mặt ruộng nhanh khi có mưa lớn xảy ra.
Đồng chí Đỗ Năng Hoạt cho biết thêm: Đến nay, các cơ quan, đơn vị cấp huyện đã vào cuộc rất tích cực triển khai các giải pháp chủ động phòng, chống úng bảo vệ sản xuất. Tuy nhiên, ở dưới cơ sở, một số địa phương còn tư tưởng chủ quan, chưa chú trọng giải tỏa dòng chảy ở các tuyến sông cấp III đã được giao quản lý. Việc vi phạm mặt sông, lòng sông như đổ vật liệu, rác thải xuống sông còn xảy ra, gây ách tắc dòng chảy, khó khăn cho công tác tiêu úng. UBND huyện, Ban Chỉ huy phòng, chống thiên tai huyện, Tiểu ban chống úng huyện tiếp tục tăng cường kiểm tra, đôn đốc, nhắc nhở các địa phương khẩn trương hoàn thành giải tỏa dòng chảy. Đối với các xã, thị trấn có tư tưởng chủ quan, không chủ động công tác phòng, chống úng hoặc không tuân thủ nghiêm chỉ đạo của huyện để xảy ra ngập úng gây hại cho sản xuất, huyện sẽ lập biên bản, xử lý kiên quyết. Mục tiêu của huyện là trong mọi điều kiện thời tiết bất lợi vẫn phòng, chống úng hiệu quả để bảo vệ an toàn gần 10.000ha lúa, cây màu, trong đó có 1.994ha ở các vùng úng trọng điểm, góp phần bảo đảm an toàn sản xuất trong mùa mưa bão.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ