Hội Nông dân huyện Tiền Hải: Nhiều giải pháp giúp hội viên phát triển kinh tế
Nông dân Tiền Hải phát triển chăn nuôi theo hướng gia trại, trang trại.
Ông Hoàng Quốc Việt, Chủ tịch Hội cho biết: Ngoài tập trung chỉ đạo công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị tư tưởng cho cán bộ, hội viên, Hội còn chú trọng tới phong trào hỗ trợ nông dân phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo. Đây là phong trào trọng tâm xuyên suốt của Hội, thu hút đông đảo cán bộ, hội viên tham gia. Phong trào đã thực sự khơi dậy tiềm năng, phát huy nội lực của từng gia đình, địa phương. Trong đó, Hội tích cực trợ giúp nông dân về vốn, giống, khoa học kỹ thuật, đào tạo nâng cao tay nghề, góp phần vào việc chuyển đổi hiệu quả cơ cấu giống cây trồng, vật nuôi, nâng cao đời sống vật chất và tinh thần cho hội viên. Để phong trào đi vào cuộc sống một cách thiết thực, hiệu quả, Hội đã giao chỉ tiêu, hướng dẫn các cấp hội cơ sở tổ chức cho hội viên đăng ký, thi đua đạt danh hiệu sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp. Ngoài ra, các cấp hội cơ sở đã chủ động phối hợp chặt chẽ với chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể địa phương chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật. Đẩy mạnh các hoạt động dịch vụ hỗ trợ nông dân; phát triển nhiều mô hình về chuyển đổi cơ cấu giống cây trồng, vật nuôi; xây dựng kinh tế trang trại, gia trại, phát triển ngành nghề truyền thống. Xác định hướng thoát nghèo bền vững là xây dựng các mô hình tiêu biểu trong phát triển kinh tế, từ đó nhân rộng cho hội viên trong toàn huyện học tập, làm theo. Hội ban hành các cơ chế hỗ trợ nguồn vốn xây dựng các mô hình phát triển kinh tế theo từng năm như: hỗ trợ kinh phí xây dựng các mô hình trồng trọt, chăn nuôi, trồng cây ăn quả... Qua đó tạo điều kiện cho hội viên áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, chuyển dịch cơ cấu kinh tế trong nông nghiệp, mở rộng sản xuất, kinh doanh, nâng cao đời sống. 6 tháng qua, 100% cơ sở Hội với 26.878 hội viên đăng ký phấn đấu sản xuất kinh doanh giỏi, chiếm tỷ lệ 83,1%. Đồng thời, các chi hội cơ sở còn đứng ra tín chấp cho hội viên vay các nguồn vốn để phát triển sản xuất, đến nay số vốn do Hội Nông dân huyện đang quản lý đạt 215.900.296.000 đồng cho 10.517 hộ hội viên vay. Ban Chấp hành Hội thường xuyên kiểm tra về hoạt động vay vốn, qua kiểm tra các chi hội đều có sổ sách, lưu trữ hồ sơ đầy đủ, các hộ vay vốn sử dụng đúng mục đích, từng bước mang lại hiệu quả cao. Ngoài đứng ra tín chấp hỗ trợ vay vốn, Hội còn tổ chức được 133 lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật với 12.585 lượt hội viên tham dự. Từ việc đổi mới tổ chức, hỗ trợ vốn vay cho hội viên đã xuất hiện nhiều gương nông dân điển hình làm kinh tế giỏi trong toàn huyện. Tiêu biểu như mô hình trang trại của ông Đặng Thế Huyễn (xã Vũ Lăng) rộng hơn 5ha, nuôi hơn 1.000 lợn thịt và khoảng 300 lợn nái. Trang trại đã tạo việc làm ổn định cho gần 20 lao động với thu nhập bình quân hơn 4 triệu đồng/người/tháng. Hay như mô hình chăn nuôi tổng hợp của gia đình ông Phan Quốc Hiền (xã Đông Xuyên), mỗi lứa lợn của gia trại trung bình nuôi trên 100 con và gần 500 con gà. Tuy giá cả nhiều lúc bấp bênh, song hiệu quả kinh tế mang lại cho gia đình ông Hiền rất khả quan.
Phát huy những kết quả đạt được, thời gian tới, Hội Nông dân huyện Tiền Hải tiếp tục đẩy mạnh các hoạt động phối hợp, dịch vụ hỗ trợ hội viên trong phát triển kinh tế, đặc biệt chú trọng vận động hội viên đoàn kết giúp đỡ lẫn nhau trong sản xuất. Tuyên truyền đến các chi hội phát huy thế mạnh của địa phương và mỗi gia đình hội viên xây dựng các mô hình phát triển kinh tế có hiệu quả.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy