Quỳnh Hoàng tập trung chăm sóc, bảo vệ lúa mùa
Người dân thôn An Lộng 1, xã Quỳnh Hoàng chăm sóc lúa mùa.
Vụ mùa năm nay, gia đình ông Tạ Văn Cổn ở thôn Cần Phán gieo cấy 4 sào giống lúa BC15. Sau khi cấy xong toàn bộ diện tích, gia đình ông thường xuyên thăm đồng, kiểm tra lượng nước, theo dõi quá trình sinh trưởng, phát triển của cây lúa. Hiện nay, lúa của gia đình ông phát triển tốt, tuy nhiên đang xuất hiện rải rác sâu cuốn lá nhỏ. Để hạn chế sâu bệnh hại lây lan ra diện rộng, sau khi tiến hành các bước chăm sóc đợt một, tranh thủ những ngày tạnh ráo, gia đình ông tiến hành phun thuốc phòng trừ đồng thời thực hiện các khâu chăm sóc lúa theo hướng dẫn của cán bộ khuyến nông, tạo mọi điều kiện để cây lúa sinh trưởng, phát triển tốt.
Ông Trần Quang Cai, Giám đốc HTX DVNN Tân An xã Quỳnh Hoàng cho biết: Vụ mùa năm 2016, tổng diện tích gieo cấy của 8 thôn thuộc HTX là 156ha với các giống lúa chủ yếu là TBR-1 và BC15. Để sản xuất lúa vụ mùa bảo đảm đúng khung lịch thời vụ, đạt năng suất và sản lượng cao, trước khi gieo cấy, song song với việc đẩy nhanh tiến độ làm đất, HTX đã chỉ đạo cán bộ khuyến nông đến các thôn tập huấn kỹ thuật chăm sóc lúa mùa theo từng giai đoạn sinh trưởng, phát triển cho nông dân. Đồng thời, chỉ đạo các thôn chủ động nguồn nước tưới tiêu, tập trung khơi thông dòng chảy, nạo vét, tu sửa các tuyến kênh mương nội đồng, đóng cọc và đắp bờ bao che chắn, điều tiết nước hợp lý để phòng, chống ngập úng trong mùa mưa.
Hiện nay, các hộ nông dân trong xã đang tập trung bón phân, làm cỏ sục bùn cho lúa để cây lúa sinh trưởng, phát triển tốt hơn. Tuy nhiên, do thời điểm hiện nay thời tiết mưa nắng xen kẽ cộng với cây lúa đang trong thời kỳ đẻ nhánh khỏe là điều kiện để sâu bệnh hại lúa phát triển và lây lan ra diện rộng. Trước tình hình trên, ngoài việc chỉ đạo nông dân tập trung làm cỏ cho lúa, xã còn chỉ đạo đội ngũ cán bộ khuyến nông chủ động bám sát đồng ruộng, kịp thời hướng dẫn nông dân cách sử dụng các loại thuốc bảo vệ thực vật phòng trừ sâu bệnh hại, tránh lây lan ra diện rộng, làm ảnh hưởng đến năng suất lúa vụ mùa.
Với sự chỉ đạo sát sao, đồng bộ của chính quyền và sự chủ động của bà con nông dân trong các khâu chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh, tin rằng Quỳnh Hoàng sẽ tiếp tục giành được một mùa vụ bội thu.
Khánh Hà
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ