Hưng Hà: Để chăn nuôi phát triển bền vững
Sử dụng bể biogas giúp các hộ chăn nuôi tiết kiệm chi phí và bảo vệ môi trường.
Gia trại của gia đình anh Nguyễn Văn Dũng, xã Điệp Nông thường xuyên nuôi từ 20 con lợn nái và 50 lợn thịt trở lên. Ngay từ khi phát triển gia trại, gia đình anh đã đầu tư kinh phí xây dựng bể biogas với thể tích 15m3 để xử lý chất thải chăn nuôi và tạo nguồn khí đốt cho gia đình.
Anh Dũng cho biết: Để không ảnh hưởng đến các hộ dân xung quanh, việc xây dựng bể biogas là cần thiết. Bể biogas còn giúp tiết kiệm năng lượng. Trước đây gia đình thường phải dùng than và gas trong sinh hoạt nên chi phí hàng tháng khá lớn. Từ khi sử dụng bể biogas, gia đình đã tiết kiệm được chi phí còn không khí thì cũng trong lành hơn.
Thường xuyên nuôi 200 con lợn thịt và lợn nái, để môi trường chăn nuôi được vệ sinh, gia đình chị Đinh Thị Nhưng ở thôn Trung, xã Dân Chủ đã đầu tư xây dựng 4 bể biogas với thể tích 60m3. Nhờ sử dụng khí từ bể biogas trong sinh hoạt, gia đình chị tiết kiệm được mỗi tháng hơn 1 triệu đồng tiền điện và gas.
Ông Đinh Công Chuyển, Chủ tịch UBND xã Dân Chủ cho biết: Hiện toàn xã có 147 trang trại, gia trại, trong đó có 9 trang trại chăn nuôi quy mô lớn. Các hộ chăn nuôi đều đầu tư xây dựng bể biogas để xử lý chất thải, góp phần vệ sinh môi trường và tiết kiệm năng lượng. Điển hình là gia đình ông Nguyễn Công Đoài ở thôn Ngọc thường xuyên nuôi 40 con lợn nái và 100 con lợn thịt đã xây dựng 3 bể biogas thể tích 50m3 để xử lý chất thải, góp phần vệ sinh môi trường và tiết kiệm chi phí trong sinh hoạt hàng ngày.
Đến nay, xã Minh Khai có 54 trang trại, gia trại với hơn 6.000 con gia súc và gần 45.000 con gia cầm. Theo ông Phạm Văn Hướng, Phó Chủ tịch UBND xã, địa phương luôn chú trọng công tác tuyên truyền để các hộ chăn nuôi hiểu rõ lợi ích của việc phát triển chăn nuôi gắn với bảo vệ môi trường và tiết kiệm năng lượng. Do vậy, phần lớn các hộ đều đầu tư xây dựng bể biogas. Hiện toàn xã có 145 hộ chăn nuôi xây dựng bể biogas. Việc sử dụng bể biogas vừa góp phần bảo vệ môi trường đồng thời góp phần tiết kiệm chi phí sinh hoạt nhờ khí đốt từ bể biogas.
Ông Phạm Văn Bình, Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Hưng Hà chia sẻ: Hàng năm, địa phương đều phối hợp tổ chức các lớp chuyển giao khoa học kỹ thuật, tập huấn kiến thức chăn nuôi lồng ghép với hướng dẫn cách sử dụng bể biogas trong chăn nuôi sao cho an toàn, hiệu quả để người dân thấy được lợi ích từ mô hình này. Hiện toàn huyện có trên 2.300.000 con gia súc, gia cầm. 100% trang trại và phần lớn gia trại chăn nuôi đều sử dụng bể biogas để xử lý chất thải. Việc sử dụng bể biogas không chỉ tạo ra chất đốt phục vụ sinh hoạt hàng ngày cho người dân, giúp tiết kiệm năng lượng mà còn giảm thiểu tình trạng ô nhiễm môi trường, góp phần để chăn nuôi ở địa phương phát triển bền vững.
Mai Thư
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng