UBND tỉnh triển khai công tác phòng, chống dịch bệnh động vật
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp. Dự họp có các đồng chí: Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh; Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ngành, huyện, thành phố.
Tại cuộc họp, các đại biểu đã tập trung phân tích, nhận định những nguy cơ về tình hình dịch bệnh động vật trên địa bàn tỉnh; đồng thời đề ra các giải pháp ngăn ngừa dịch bệnh cho đàn vật nuôi, đặc biệt là phòng, chống dịch bệnh cho đàn lợn 970.000 con trên địa bàn tỉnh.
Sau khi nghe ý kiến của các đại biểu, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh: các cấp, các ngành, địa phương trong tỉnh tuyệt đối không được chủ quan trước diễn biến tình hình dịch bệnh trên động vật. Nghiêm túc thực hiện các văn bản chỉ đạo của Trung ương, của tỉnh về công tác phòng, chống dịch bệnh cho đàn vật nuôi. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền trên các phương tiện thông tin đại chúng nhằm nâng cao nhận thức của người dân về mức độ nguy hiểm của các loại dịch bệnh trên đàn gia súc, gia cầm, từ đó chủ động các biện pháp phòng, chống dịch bệnh. Tăng cường công tác giám sát chặt chẽ trên địa bàn nhằm phát hiện sớm và xử lý kịp thời các ổ dịch trên gia súc, gia cầm, không để lây lan ra diện rộng. Chú trọng công tác tiêm phòng vắc-xin, tiêu độc khử trùng để chủ động phòng bệnh. Tăng cường công tác tuần tra, kiểm soát chặt chẽ việc giết mổ động vật cũng như hoạt động vận chuyển động vật và sản phẩm động vật; kiên quyết xử lý các vi phạm trong kiểm dịch, kiểm soát giết mổ động vật.
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tình hình sản xuất chăn nuôi và công tác phòng, chống dịch bệnh cho đàn gia súc, gia cầm trên địa bàn huyện Hưng Hà.
Cũng trong buổi chiều, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đã đi kiểm tra tình hình sản xuất chăn nuôi và công tác phòng, chống dịch bệnh cho đàn gia súc, gia cầm trên địa bàn huyện Hưng Hà.
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại buổi làm việc với Đoàn công tác của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn. Ảnh: Thành Tâm
* Trước đó, sáng ngày 19/2, UBND tỉnh đã tổ chức buổi làm việc với Đoàn công tác của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn do Thứ trưởng Phùng Đức Tiến làm Trưởng đoàn về công tác phòng chống dịch bệnh động vật trên địa bàn tỉnh.
Tiếp và làm việc với đoàn có các đồng chí: Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, các đơn vị liên quan và UBND huyện Hưng Hà.
Phát biểu tại cuộc họp, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh trân trọng cảm ơn sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, bằng những biện pháp cụ thể đã giúp tỉnh nâng cao hiệu quả công tác phòng chống dịch bệnh động vật, từ đó hạn chế thấp nhất thiệt hại do dịch bệnh gây ra.
Thanh Huyền - Minh Hương
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!