Kiểm tra công tác phòng, chống dịch tả lợn châu Phi ở huyện Kiến Xương
Đồng chí Hà Công Toàn, Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy cùng lãnh đạo huyện Kiến Xương kiểm tra công tác phòng, chống dịch tại xã Bình Định.
Theo báo cáo của Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Kiến Xương, tính đến cuối năm 2018, tổng đàn lợn trên địa bàn huyện có 116.818 con, trong đó đàn lợn thịt có 46.412 con.
Ngay khi có thông báo phát hiện virus gây bệnh dịch tả lợn châu Phi tại huyện Hưng Hà và thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, Huyện ủy, UBND huyện Kiến Xương đã nhanh chóng triển khai các biện pháp phòng, chống dịch theo đúng quy trình; chỉ đạo các xã, thị trấn tăng cường công tác phòng, chống dịch, bảo vệ đàn vật nuôi.
Mặc dù trên địa bàn huyện chưa xuất hiện dịch tả lợn châu Phi nhưng huyện đã thành lập ban chỉ đạo của huyện; đồng thời phân công cán bộ phụ trách và kiểm tra, giám sát việc thực hiện phòng, chống dịch tại cơ sở. Cùng với tiêm vắc xin, các xã, thị trấn tiếp tục đôn đốc cả chủ trang trại, gia trại, hộ gia đình chăn nuôi tiến hành vệ sinh tiêu độc khử trùng thường xuyên chuồng trại, khu vực chăn nuôi; khuyến cáo người dân không sử dụng lợn và sản phẩm từ lợn không rõ nguồn gốc, lợn ốm, chết không rõ nguyên nhân.
Người dân huyện Kiến Xương tiêu độc khử trùng chuồng trại chăn nuôi.
Đoàn đã đến kiểm tra tại một số trang trại, gia trại trên địa bàn hai xã Bình Định và Vũ Hòa. Tại các nơi đến kiểm tra, đồng chí Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy đề nghị địa phương tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền để nhân dân nắm bắt tình hình, nâng cao hiểu biết về dịch bệnh, chủ động tham gia phòng, chống dịch, khi có biểu hiện bất thường trên đàn lợn cần báo ngay cho cơ quan chức năng, không tiêu thụ, vứt lợn chết ra ao hồ, sông, ngòi gây ô nhiễm môi trường, tiềm ẩn nguy cơ lây lan dịch bệnh. Ban Chỉ đạo của huyện phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng cán bộ, thành viên. Tổ chức tổng vệ sinh, khử trùng môi trường chăn nuôi cả ở địa phương, địa bàn giáp ranh với các huyện, thành phố và tỉnh Nam Định. Ngành chức năng, cán bộ thú y tăng cường bám nắm cơ sở, tăng cường công tác kiểm dịch vận chuyển, kiểm soát giết mổ, kiểm tra vệ sinh thú y; hỗ trợ vật tư thú y, thuốc khử trùng, vôi bột… hỗ trợ các địa phương, người chăn nuôi trong công tác phòng, chống dịch bệnh.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!