Đông Hưng: Công bố bệnh dịch tả lợn châu Phi trên địa bàn xã Lô Giang
Đồng chí Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy kiểm tra tình hình dịch bệnh dịch tả lợn châu Phi trên địa bàn xã Lô Giang, huyện Đông Hưng.
Đồng chí Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tới dự.
Xã Lô Giang có 399 hộ chăn nuôi 4.774 con lợn. Đến hết ngày 23/2, huyện đã tiêu hủy 116 con lợn bị mắc bệnh dịch tả lợn châu Phi của 10 hộ gia đình trên địa bàn xã. Huyện ủy, UBND huyện đã chỉ đạo cấp ủy, chính quyền xã Lô Giang khẩn trương triển khai công tác tiêu độc khử trùng, lấy mẫu xét nghiệm xác định bệnh dịch; đồng thời theo dõi lâm sàng và lấy mẫu xét nghiệm bất kỳ con lợn nào có biểu hiện nghi bị bệnh dịch tả lợn châu Phi.
Cùng với đó, huyện đã khoanh vùng các xã trong vùng bị bệnh dịch uy hiếp gồm: Minh Tân, Thăng Long, Chương Dương, Hợp Tiến, An Châu, Mê Linh và các xã vùng đệm gồm: Phong Châu, Phú Lương, Đô Lương, Minh Châu, Hoa Lư, Hồng Việt.
Theo đó, tại vùng dịch, vùng bị dịch uy hiếp trong vòng 48 giờ việc tiêu hủy được áp dụng với đàn lợn bị bệnh dịch có triệu chứng lâm sàng của bệnh dịch tả lợn châu Phi mà không nhất thiết phải chờ có kết quả xét nghiệm nhằm ngăn chặn bệnh dịch phát tán, lây lan diện rộng. Các địa phương thành lập các chốt kiểm soát việc vận chuyển lợn, các sản phẩm từ lợn và thực hiện vệ sinh tiêu độc khử trùng; tổ chức kiểm soát việc giết mổ lợn, tiêu thụ thịt lợn, sản phẩm từ lợn trong vùng bị dịch uy hiếp và vùng đệm tại cơ sở.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy biểu dương những nỗ lực của cấp ủy, chính quyền huyện Đông Hưng trong việc ngăn chặn bệnh dịch tả lợn châu Phi. Đồng chí đề nghị huyện làm tốt công tác tuyên truyền sâu rộng đến các tầng lớp nhân dân và đặc biệt là các hộ chăn nuôi trên địa bàn huyện về tác hại do bệnh dịch tả lợn châu Phi gây ra trên đàn lợn. Các xã, thị trấn trên địa bàn huyện thành lập các ban chỉ đạo, tổ giám sát và phân công nhiệm vụ, trách nhiệm cụ thể cho từng thành viên trong ban chỉ đạo, tổ giám sát bệnh dịch tả lợn châu Phi. Cấp ủy, chính quyền các địa phương có trách nhiệm thông tin kịp thời tới huyện, tỉnh về tình hình bệnh dịch tả lợn châu Phi trên địa bàn các xã, thị trấn. Huyện Đông Hưng cần chú ý xử lý các bao tải lạ trên sông Sa Lung và sông Tiên Hưng tránh tình trạng các hộ chăn nuôi thả lợn chết mang theo mầm bệnh lây lan sang các địa phương khác.
Xã Lô Giang, huyện Đông Hưng triển khai phun hóa chất tiêu độc khử trùng đối với các hộ chăn nuôi xuất hiện dịch bệnh dịch tả lợn châu Phi.
Ngay sau hội nghị, đồng chí Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đã đi kiểm tra tình hình bệnh dịch tả lợn châu Phi trên địa bàn xã Lô Giang.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!