Tập trung phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Ban Chỉ đạo phát biểu tại cuộc họp.
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Ban Chỉ đạo chủ trì cuộc họp. Dự họp có các đồng chí thành viên Ban Chỉ đạo.
Theo báo cáo của Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, đến ngày 24/2, bệnh dịch tả lợn châu Phi đã xảy ra tại 18 hộ thuộc 6 thôn của 2 xã Đông Đô (Hưng Hà) và Lô Giang (Đông Hưng). Tổng số lợn đã tiêu hủy lũy kế trong ổ dịch là 241 con, trong đó tại xã Đông Đô là 124 con và xã Lô Giang là 117 con. Ngoài ra, chốt kiểm dịch tại xã Đông Đô cũng đã tiến hành tiêu hủy 31 con lợn do vi phạm vận chuyển qua vùng dịch.
Từ khi dịch bệnh dịch tả lợn châu Phi xảy ra, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đã tham mưu cho UBND tỉnh ban hành các văn bản tập trung chỉ đạo yêu cầu dập dịch và yêu cầu các địa phương tích cực phòng dịch, không để dịch lây lan ra diện rộng. Bên cạnh đó, các đồng chí lãnh đạo Tỉnh ủy, UBND tỉnh, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Chi cục Chăn nuôi và Thú y, các đoàn công tác của tỉnh đã tăng cường xuống cơ sở chỉ đạo, kiểm tra, giám sát, đôn đốc công tác phòng, chống dịch bệnh ở các địa phương. UBND tỉnh cũng đã tổ chức nhiều cuộc họp khẩn để chỉ đạo, triển khai và chấn chỉnh công tác phòng, chống dịch bệnh của các địa phương…
Kết luận cuộc họp, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Ban Chỉ đạo yêu cầu Báo Thái Bình, Đài PTTH Thái Bình tăng cường tuyên truyền để nâng cao nhận thức của người dân trong công tác phòng, chống dịch bệnh, các biện pháp chủ động ngăn chặn dịch bệnh, tránh gây hoang mang trong dư luận xã hội. Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tiếp tục tổng hợp, bổ sung, hoàn thiện các báo cáo về tình hình, công tác phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi để kịp thời báo cáo tỉnh và trung ương. Các hội, đoàn thể tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức của các hội viên để từ đó mỗi hội viên tự giác thực hiện các quy định về phòng, chống dịch bệnh.
Bên cạnh đó, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Ban Chỉ đạo yêu cầu Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn rà soát lại việc phân công nhiệm vụ từng thành viên Ban Chỉ đạo của tỉnh về phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi, trong đó cần ưu tiên tập trung lực lượng cho hai huyện Hưng Hà và Đông Hưng.
Đối với những nơi đã xuất hiện bệnh dịch tả lợn châu Phi, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Ban Chỉ đạo yêu cầu các địa phương khuyến cáo để người dân tạm dừng việc tái đàn trong thời điểm này, nếu tái đàn chỉ sử dụng con giống tại địa phương và có nguồn gốc rõ ràng…
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!