Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi huyện Hưng Hà: bảo đảm tưới, tiêu cho sản xuất vụ xuân
Giải phóng dòng chảy bảo đảm tưới, tiêu phục vụ sản xuất.
Vụ xuân năm 2019, huyện Hưng Hà gieo trồng trên 12.000ha lúa và cây màu. Ngay từ đầu vụ, các địa phương trong huyện đã tăng cường công tác làm thủy lợi đông xuân đồng thời phát động ra quân làm thủy lợi nội đồng. Cán bộ, nhân dân các địa phương đã tiến hành nạo vét, đào đắp mương máng, bờ vùng, bờ thửa với khối lượng hàng chục nghìn mét khối và vệ sinh đồng ruộng.
Ông Nguyễn Văn Hà, Giám đốc Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi huyện cho biết: Đơn vị đã tổ chức kiểm tra, đánh giá hiện trạng hệ thống các công trình thủy lợi, tiến hành duy tu, sửa chữa, bảo dưỡng thiết bị, máy móc, hệ thống máy đóng mở cống đập, các trạm bơm tưới, tiêu, tu bổ lưới chắn rác tại các trạm bơm. Từ đầu năm đến nay, Xí nghiệp đã triển khai sửa chữa, bảo dưỡng 50 cống dưới đê và nội đồng cùng 10 trạm bơm với tổng kinh phí 300 triệu đồng. Tổ chức thay thế cánh cống tưới của trạm bơm Minh Tân. Xí nghiệp cũng thường xuyên kiểm tra các vi phạm lấn chiếm, xây dựng trái phép trên hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, phối hợp với chính quyền địa phương nhắc nhở, lập biên bản xử lý 12 vụ vi phạm. Phân công nhân viên thường xuyên giải phóng dòng chảy trên các sông trục, từ đầu năm đến nay đã giải phóng được trên 700.000m2 bèo bồng, vật cản, rác các loại. Xí nghiệp cũng chỉ đạo nhân viên trực vận hành các cống dưới đê như Việt Yên, Đào Thành, Lão Khê... để bảo đảm cấp nước phục vụ sản xuất.
Ông Nguyễn Văn Tuyên, trưởng trạm bơm Minh Tân cho biết: Trạm bơm hiện có 8 máy, công suất 8.000m3/máy/giờ, bảo đảm tưới, tiêu cho trên 3.200ha lúa và hoa màu của các xã Minh Tân, Độc Lập, Kim Trung, Thái Phương, Minh Hòa, Văn Lang. Nhân viên trạm bơm thường tổ chức vớt rác, bèo bồng 1 lần/tuần. Nhìn chung năm nay khối lượng rác ít hơn so với những năm trước nên chúng tôi cũng đỡ vất vả hơn. Trạm cũng đã kiểm tra hệ thống máy bơm, tiến hành thay 2 cánh cống, bảo đảm phục vụ an toàn cho sản xuất vụ xuân.
Được biết, Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi huyện Hưng Hà còn phối hợp với các xã, thị trấn đẩy mạnh công tác tuyên truyền giúp cán bộ, nhân dân ý thức được tầm quan trọng của việc làm thủy lợi. Huy động máy móc, nhân lực phối hợp với các địa phương tiến hành giải phóng bèo bồng, vật cản trên các sông trục, sông dẫn và xây dựng phương án bảo đảm tưới, tiêu, nhất là đối với các khu vực úng trũng. Xí nghiệp cũng phối hợp tiến hành nạo vét sa bồi bảo đảm phục vụ sản xuất.
Theo ông Nguyễn Văn Hà, Xí nghiệp chỉ đạo nhân viên thường xuyên bám sát tình hình thời tiết, tình hình sản xuất trong huyện để thực hiện tốt phương án tưới, tiêu, khai thác tối đa năng lực công trình cung cấp nước và phòng, chống úng trong quá trình sản xuất. Chuẩn bị phương tiện để sẵn sàng vận hành các trạm bơm, xử lý các tình huống khi xảy ra ngập úng. Qua đó, cùng với các địa phương thực hiện các phương án, kế hoạch tưới, tiêu và xử lý khi có tình huống xảy ra, góp phần giành vụ xuân thắng lợi.
Mai Thư
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!