Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi ở xã Tân Bình
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tình hình bệnh dịch tả lợn châu Phi ở trang trại của ông Phạm Bá Vang (thôn Đồng Thanh, xã Tân Bình).
Cùng đi có lãnh đạo một số sở, ngành, đơn vị và thành phố Thái Bình.
Xã Tân Bình có tổng số hơn 4.400 con lợn với 80 hộ chăn nuôi và 1 trang trại. Mặc dù đã rất tích cực thực hiện các biện pháp phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi; toàn xã đã sử dụng 200kg hóa chất và 5 tấn vôi bột để thực hiện công tác tiêu độc khử trùng nhưng đến ngày 23/3, trên địa bàn xã vẫn xuất hiện tình trạng lợn ốm chết bất thường ở hộ chăn nuôi thôn Trường Mại. Đến nay đã có 4/5 thôn với tổng số 20 hộ chăn nuôi và 1 trang trại có lợn bị bệnh dịch tả lợn châu Phi, tổng số lợn đã tiêu hủy 169 con với tổng trọng lượng 18 tấn.
Đến kiểm tra tình hình bệnh dịch tả lợn châu Phi ở trang trại của ông Phạm Bá Vang (thôn Đồng Thanh) và hộ chăn nuôi Vũ Văn Đác (thôn Trường Mại), đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chia sẻ khó khăn đồng thời động viên chủ trang trại và hộ chăn nuôi nỗ lực, cố gắng thực hiện nghiêm ngặt hơn nữa quy trình tiêu độc khử trùng; thực hiện cách ly đàn lợn ốm, báo cáo với chính quyền địa phương để thực hiện tiêu hủy ngay lợn ốm chết nhằm tránh lây lan sang những con lợn khác.
Riêng đối với trang trại của ông Phạm Bá Vang, do đây là trang trại chăn nuôi có quy mô lớn đầu tiên của tỉnh có lợn bị bệnh dịch tả lợn châu Phi nên đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu khẩn trương phun thuốc diệt côn trùng và diệt chuột đặc biệt là ở khu vực cách ly; tiêu hủy ngay đàn lợn ốm, tránh tạo nguồn bệnh lây nhiễm sang những con lợn khác; thực hiện các biện pháp khử trùng nguồn nước; thực hiện tổng vệ sinh toàn bộ trang trại và khu vực xung quanh.
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn nghiên cứu, đề xuất cơ chế hỗ trợ tái đàn cho các hộ chăn nuôi thông qua con giống, đồng thời có những khuyến cáo riêng cho những trang trại chăn nuôi với quy mô lớn nhằm bảo vệ an toàn đàn lợn, không để dịch bệnh phát sinh gây thiệt hại cho người chăn nuôi.
Minh Hương
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!