Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đi kiểm tra tình hình sản xuất nông nghiệp tại một số địa phương
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh kiểm tra công tác sản xuất nông nghiệp tại thị trấn Thanh Nê (Kiến Xương).)
Audio: 0602_thoia_kiem_tra_tinh_hinh_sx_nong_nghiep_mixdown.mp3
Cùng đi có các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy; Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư Tỉnh ủy; Vũ Đức Hằng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy; lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn.
Vụ lúa xuân năm nay, huyện Kiến Xương phấn đấu gieo cấy hơn 11.000ha, huyện Tiền Hải phấn đấu gieo cấy hơn 10.000ha, trong đó tập trung cấy các giống lúa thuần chất lượng, lúa lai và lúa hàng hóa có liên kết sản xuất, bao tiêu sản phẩm. Những ngày trước và sau Tết Nguyên đán Canh Tý 2020, tranh thủ thời tiết thuận lợi, bà con nông dân hai huyện đã xuống đồng tiến hành lấy nước đổ ải, vệ sinh đồng ruộng, làm đất và gieo mạ. Do thực hiện tốt khuyến cáo của ngành Nông nghiệp về chăm sóc, bảo vệ mạ đúng kỹ thuật trước các đợt rét đậm nên toàn bộ diện tích mạ xuân đều sinh trưởng, phát triển tốt, bảo đảm cho cấy hết diện tích, đúng khung thời vụ. Hiện nay, các địa phương của hai huyện đang huy động tối đa máy móc, nhân lực xuống đồng làm đất, sẵn sàng sản xuất vụ lúa xuân. Riêng đối với huyện Tiền Hải, đến ngày 6/2, toàn huyện đã gieo cấy được khoảng 20% diện tích. Tuy nhiên, một số xã như: Tây An, Đông Long, Đông Hoàng, Tây Tiến (Tiền Hải) vẫn còn tình trạng nông dân gieo sạ, gieo vãi.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh cùng các đồng chí lãnh đạo tỉnh, huyện Kiến Xương trò chuyện với nông dân thị trấn Thanh Nê.
Trực tiếp kiểm tra tình hình sản xuất tại một số xứ đồng của thị trấn Thanh Nê (Kiến Xương) và Tây An (Tiền Hải), đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh hoan nghênh sự chủ động, tích cực của ngành Nông nghiệp và cơ quan, đơn vị chuyên môn các địa phương trong việc bảo đảm đủ nguồn nước phục vụ đổ ải, làm đất cũng như hướng dẫn người dân quy trình chăm sóc, bảo vệ các trà mạ trước thời tiết bất lợi. Đặc biệt, một số địa phương đã tuyên truyền, vận động nông dân tham gia đăng ký gieo mạ khay, cấy máy cũng như tích tụ ruộng đất, đầu tư phương tiện máy móc hiện đại vào sản xuất...
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh và các đồng chí lãnh đạo tỉnh, huyện Tiền Hải trò chuyện với nông dân xã Tây An.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh lưu ý các địa phương tiếp tục tuyên truyền, vận động bà con nông dân theo dõi chặt chẽ diễn biến của thời tiết, chủ động xuống đồng sản xuất nhằm bảo đảm khung thời vụ, phấn đấu đến ngày 20/2 phải hoàn thành việc gieo cấy. Tiếp tục nhân rộng mô hình gieo mạ khay, cấy máy để giảm nhân công lao động; đồng thời tích cực áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật để nâng cao hiệu quả sản xuất, tiến tới dịch vụ trọn gói từ khâu làm mạ đến cấy, thu hoạch. Nâng cao vai trò, trách nhiệm của người đứng đầu các địa phương cơ sở, quyết liệt trong chỉ đạo, điều hành, tuyên truyền, vận động bà con nông dân từ bỏ phương pháp gieo thẳng, không lạm dụng thuốc trừ cỏ, góp phần bảo vệ sức khỏe và môi trường... Sau khi hoàn thành gieo cấy, chú ý chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh kịp thời ngay từ đầu vụ, tạo tiền đề cho lúa xuân sinh trưởng, phát triển thuận lợi, đạt năng suất, sản lượng cao theo kế hoạch đề ra. Cùng với đó, các địa phương có cơ chế khuyến khích các tổ chức, cá nhân tích tụ ruộng đất, chuyển đổi diện tích trồng lúa kém hiệu quả sang các loại cây trồng phù hợp mang lại hiệu quả kinh tế cao...
Diện tích mạ của thị trấn Thanh Nê (Kiến Xương) được che phủ nilon trong điều kiện thời tiết rét đậm.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ