Sơ kết công tác y tế 9 tháng năm 2017
Lấy máu xét nghiệm tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh
Dự hội nghị có lãnh đạo một số sở, ngành liên quan và các bệnh viện, trung tâm y tế, dân số trong toàn ngành.
Theo đánh giá chung, năm 2017 là năm công tác y tế có nhiều biến động, toàn ngành thực hiện nhiệm vụ với nhiều khó khăn bởi đang trong giai đoạn chuyển đổi cả về cơ chế, bộ máy và phương thức hoạt động. Tuy nhiên, trong 9 tháng qua, toàn ngành đã nỗ lực triển khai thực hiện nhiệm vụ đạt nhiều kết quả. Mặc dù tình hình dịch bệnh trong nước diễn biến phức tạp, tác động nhiều đến công tác phòng chống dịch bệnh trong tỉnh, đặc biệt là dịch bệnh sốt xuất huyết, song công tác giám sát, phát hiện và xử lý sớm bệnh truyền nhiễm được hệ thống y tế dự phòng thực hiện khá chặt chẽ. Công tác tuyên truyền, hướng dẫn người dân tham gia phòng chống dịch bệnh được thực hiện kịp thời. Trên địa bàn tỉnh không có tình trạng bệnh truyền nhiễm lây lan thành dịch lớn, không có trường hợp tử vong do bệnh truyền nhiễm. Các chương trình y tế có mục tiêu tiếp tục được triển khai thực hiện hiệu quả. Công tác khám chữa bệnh có nhiều tiến bộ. Toàn ngành đã triển khai được nhiều dịch vụ kỹ thuật chuyên sâu, điển hình nhất là triển khai hoạt động của đơn vị tim mạch tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh, kịp thời cứu chữa được nhiều ca bệnh nặng, giúp người bệnh không phải chuyển tuyến trên...
Bên cạnh các kết quả, các đại biểu cũng tập trung nhìn nhận, chỉ ra những tồn tại, hạn chế cần khắc phục. Đó là công tác phòng chống dịch bệnh sốt xuất huyết còn chưa sâu sát; việc giám sát, báo cáo tình hình dịch bệnh giữa bệnh viện và dự phòng còn chêch lệch nhiều. Số lượng bệnh nhân điều trị Methadone giảm. Số lượng khám chữa bệnh vẫn tăng cao so cùng kỳ, trong đó tình trạng bệnh nhân chuyển tuyến còn chiếm tỷ lệ cao. Số điều trị nội trú đã giảm song chưa giảm nhiều, còn xảy ra sự cố y khoa tại một số bệnh viện...
Tại hội nghị, các đại biểu nhất trí với các nhiệm vụ trọng tâm 3 tháng cuối năm, đồng thời tập trung thảo luận về các giải pháp khắc phục hạn chế, tồn tại và thực hiện nhiệm vụ thời gian tới. Các đại biểu cũng dành nhiều thời gian thảo luận về công tác khám chữa bệnh bảo hiểm y tế; triển khai áp dụng bệnh án điện tử, công nghệ thông tin trong thanh toán bảo hiểm y tế...
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Ra quân ngày chủ nhật xanh tại các huyện, thành phố 11.03.2019 | 15:36 PM
- Tiền Hải: Trên 1.200 vận động viên tham gia giải việt dã lần thứ XIX 10.03.2019 | 09:53 AM
- Thái Thụy: Tiêu hủy 151 con lợn nhiễm bệnh dịch tả lợn châu Phi 08.03.2019 | 16:32 PM
- Kiểm tra công tác cai nghiện ma túy tại cộng đồng 08.03.2019 | 15:54 PM
- Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố họp thống nhất các nội dung trước đại hội lần thứ XXIV 08.03.2019 | 15:56 PM
- 20 bệnh nhân nhiễm HIV/AIDS đầu tiên nhận thuốc ARV nguồn bảo hiểm y tế 08.03.2019 | 15:57 PM
- Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố: Hoạt động ngoại khoá quốc phòng và an ninh 07.03.2019 | 16:31 PM
- Hội Liên hiệp Phụ nữ thành phố phát động phong trào thi đua năm 2019 07.03.2019 | 16:27 PM
- Kiến Xương tăng cường các biện pháp phòng chống dịch tả lợn châu Phi 07.03.2019 | 16:25 PM
- Tập huấn vận hành, bảo dưỡng, sửa chữa máy nông nghiệp tại xã Nam Chính (Tiền Hải) 07.03.2019 | 16:21 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang