Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,61% so với thời điểm 31/12/2019
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban đại diện HĐQT Ngân hàng CSXH tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban đại diện HĐQT Ngân hàng CSXH tỉnh chủ trì cuộc họp.
9 tháng năm 2020, hoạt động tín dụng chính sách trên địa bàn cơ bản ổn định, nguồn vốn vay đã đến tận tay đối tượng thụ hưởng, giúp người nghèo và các đối tượng chính sách có điều kiện phát triển sản xuất, kinh doanh, tăng thu nhập, từ đó tạo cơ hội thoát nghèo bền vững. Đến hết tháng 9/2020, toàn tỉnh có gần 92.500 khách hàng đang vay vốn ưu đãi của Chính phủ với tổng dư nợ cho vay đạt gần 3.074 tỷ đồng, tăng 2,61% so với thời điểm 31/12/2019; tổng nguồn vốn hoạt động đạt gần 3.079 tỷ đồng, tăng 2,65% so với thời điểm 31/12/2019; nợ quá hạn chiếm 0,13% tổng dư nợ cho vay. Để nâng cao chất lượng tín dụng chính sách, từ đầu năm đến nay, thành viên ban đại diện HĐQT Ngân hàng CSXH các cấp trong tỉnh còn chú trọng thực hiện công tác kiểm tra, giám sát với tổng số 6 lượt huyện, 916 lượt xã và 6.528 lượt hộ vay vốn, đạt 100% kế hoạch đề ra.
Tại cuộc họp, các đại biểu dành nhiều thời gian thảo luận về những kết quả trong triển khai các chương trình tín dụng chính sách, đặc biệt là các giải pháp nhằm nâng cao chất lượng tín dụng trên địa bàn.
Ghi nhận những cố gắng, nỗ lực của hệ thống Ngân hàng CSXH và sự vào cuộc tích cực của các sở, ngành, địa phương, các tổ chức hội, đoàn thể trong thực hiện các chương trình tín dụng ưu đãi của Chính phủ, đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban đại diện HĐQT Ngân hàng CSXH tỉnh cũng yêu cầu thời gian tới Ngân hàng CSXH Chi nhánh tỉnh chủ động tham mưu các giải pháp nhằm thực hiện tốt các chỉ tiêu kế hoạch được giao trong năm 2020, phối hợp chặt chẽ với các sở, ngành liên quan triển khai kịp thời cơ chế, chính sách về cho vay trả lương ngừng việc do ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 theo Nghị quyết số 154 của Chính phủ và Quyết định số 32 của Thủ tướng Chính phủ; tiếp tục triển khai có hiệu quả các văn bản chỉ đạo của trung ương và của tỉnh về tín dụng chính sách; tăng cường công tác tuyên truyền về tín dụng chính sách trên địa bàn để cán bộ cấp xã, phường, thị trấn cũng như mọi người dân đều biết và thực hiện; tăng cường đào tạo, tập huấn nâng cao trình độ cho cán bộ, nhân viên ngân hàng cũng như các tổ chức hội, đoàn thể, các tổ tiết kiệm và vay vốn; xây dựng mối quan hệ chặt chẽ giữa các thành viên ban đại diện các cấp với các sở, ngành, địa phương; phát động sâu rộng các phong trào thi đua nhằm hoàn thành thắng lợi các mục tiêu, kế hoạch được giao; quản lý chặt chẽ nguồn vốn cho vay, tăng cường công tác kiểm tra, giám sát của các thành viên ban đại diện, trong đó đặc biệt quan tâm đến kiểm tra, kiểm soát nội bộ, kiểm tra chuyên đề đột xuất, thông qua đó phát hiện và chấn chỉnh kịp thời những tồn tại, sai sót trong cho vay ưu đãi trên địa bàn.
Minh Hương
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Dư nợ cho vay ưu đãi tăng 6,35% 11.07.2024 | 17:11 PM
- Sacombank Thái Bình: Góp sức phát triển kinh tế - xã hội 28.04.2024 | 16:45 PM
- Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam Chi nhánh Thái Bình: Thông báo chuyển địa điểm hoạt động Phòng giao dịch Quang Trung 26.04.2024 | 00:14 AM
- Tháo gỡ vướng mắc trong tiếp cận vốn tín dụng đối với khu vực kinh tế tập thể 23.04.2024 | 16:51 PM
- Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng CSXH huyện Đông Hưng đánh giá kết quả hoạt động năm 2023 12.01.2024 | 17:06 PM
- Năm 2024 phấn đấu tổng thu ngân sách nhà nước đạt 1.700 nghìn tỷ đồng 27.12.2023 | 19:58 PM
- Hệ thống quỹ tín dụng nhân dân tỉnh Thái Bình: 30 năm xây dựng, đổi mới, phát triển, hiệu quả 23.08.2023 | 08:17 AM
- Cảnh báo việc mạo danh cán bộ thuế để lừa đảo 10.08.2023 | 14:30 PM
- Triển khai hoạt động của quỹ TYM tại xã Hồng Tiến 10.07.2023 | 17:42 PM
- Hơn 228 tỷ đồng giải ngân theo Nghị quyết số 11/NQ-CP 23.05.2023 | 15:51 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!