Bảo đảm trật tự an toàn giao thông dịp tết Ất Mùi
Bến xe khách Trung tâm Thái Bình trở lại hoạt động bình thường sau dịp nghỉ tết Nguyên đán Ất Mùi năm 2015.
Thực hiện sự chỉ đạo của Ban An toàn giao thông tỉnh trong việc “Tổ chức đợt hoạt động cao điểm bảo đảm trật tự ATGT tết Ất Mùi 2015”, Công an tỉnh đã cùng với công an các huyện, thành phố xây dựng kế hoạch bố trí lực lượng thường xuyên tuần tra kiểm soát, điều khiển giao thông tất cả các ngày trước và trong tết Nguyên đán. Để bảo đảm ATGT phục vụ nhân dân đi lại trong dịp tết Nguyên đán Ất Mùi được an toàn, thuận lợi, Thanh tra Sở Giao thông Vận tải đã phối hợp với Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh tăng cường kiểm tra các bến xe, bến đò ngang tại các huyện, thành phố... Bên cạnh đó, Sở Giao thông Vận tải cũng đã chỉ đạo Công ty Cổ phần Quản lý đường bộ Thái Bình phối hợp với các huyện, thành phố tổ chức duy tu, sửa chữa thường xuyên như: vá ổ gà, xử lý cao su trên đường giao thông; sơn giải phân cách, vạch kẻ đường, biển báo hiệu đường bộ; khai rãnh, phát quang cây cối che khuất tầm nhìn... Nhờ đẩy mạnh công tác tuyên truyền nên số vụ tai nạn giao thông đã có chiều hướng giảm. Tính từ ngày 15/2 (27 tết) cho đến ngày 23/2 (mùng 5 tết), trên địa bàn tỉnh xảy ra 1 vụ tai nạn giao thông đường bộ, làm 1 người chết và 1 người bị thương. Ngoài ra còn xảy ra 10 vụ va chạm giao thông đường bộ, bị thương 12 người. Giao thông đường thủy được bảo đảm, không có vụ tai nạn nào xảy ra. Nguyên nhân của các vụ tai nạn giao thông đường bộ là do người điều khiển phương tiện giao thông vi phạm các quy định về uống rượu, bia, đi xe quá tốc độ cho phép, không đội mũ bảo hiểm, lấn chiếm phần đường…
Trung tá Phạm Thanh Tiến, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh |
Trong thời gian tới, lực lượng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh sẽ tăng cường tuần tra, kiểm soát và xử lý nghiêm hành vi vi phạm trật tự ATGT, tập trung xử lý các hành vi vi phạm như: không đội mũ bảo hiểm, chở quá số người quy định, sử dụng rượu bia và chạy quá tốc độ quy định khi tham gia giao thông. |
Ông Bùi Huy Quang, Trưởng phòng Quản lý Vận tải và ATGT, Sở Giao thông Vận tải |
Để bảo đảm ATGT thông suốt trong dịp tết Nguyên đán Ất Mùi và lễ hội đầu xuân năm 2015, Phòng Quản lý Vận tải và ATGT đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức cho các lái xe về nguyên nhân, nguy cơ tai nạn giao thông tăng cao trong dịp tết; tạo ý thức chấp hành nghiêm pháp luật về trật tự ATGT. Trong dịp tết Nguyên đán vừa qua, toàn tỉnh đã có trên 1.000 phương tiện tham gia vận chuyển hành khách, hàng hóa đi lại tất cả các tuyến trong và ngoài tỉnh. |
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Công an huyện Vũ Thư xử phạt trường hợp vi phạm giao thông từ hình ảnh người dân cung cấp 06.08.2024 | 13:59 PM
- Quỳnh Phụ: Xử lý 1.406 trường hợp vi phạm giao thông 19.07.2024 | 16:03 PM
- Trong tuần, ghi nhận 55 trường hợp phạt nguội 03.07.2024 | 16:34 PM
- Trong tuần, ghi nhận 73 trường hợp phạt nguội 05.06.2024 | 16:07 PM
- Hãy đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thôngKỳ 1: Một bộ phận người dân lơ là đội mũ bảo hiểm 27.05.2024 | 10:34 AM
- Ghi nhận hơn 7.200 trường hợp ô tô vi phạm qua camera giao thông 21.05.2024 | 16:48 PM
- Quỳnh Phụ: Xử lý 131 trường hợp vi phạm nồng độ cồn 28.03.2024 | 18:34 PM
- Kiến Xương: 5 người thương vong sau tai nạn giao thông 17.03.2024 | 08:56 AM
- Kiểm tra, chỉ đạo công tác bảo đảm an toàn giao thông dịp tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024 02.02.2024 | 20:54 PM
- CSGT áp dụng công nghệ, tài xế không bị dừng xe, kiểm tra nhiều lần 22.01.2024 | 08:31 AM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia