Gấp rút gặt lúa tránh bão số 7
Sáng 13/10, trên các cánh đồng lúa của huyện Thái Thụy, không khí thu hoạch lúa mùa rất khẩn trương. Ông Nguyễn Văn Cường, xã Tân Học (Thái Thụy) ra đồng từ 5h sáng để gặt lúa. Trước khi bão về, gia đình ông phải thu hoạch xong mảnh ruộng 3 sào.
Ông Cường cho biết: Vụ mùa này, gia đình tôi cấy 7 sào, năng suất ước đạt 2,5 tạ/sào, cao nhất trong nhiều năm trở lại đây. Lúa mới chín được trên 80%, nếu không có bão phải 5 – 7 ngày nữa mới thu hoạch. Nhưng nghe tin bão có thể ảnh hưởng tới Thái Bình, sợ mưa lớn gây đổ, ngập nên tôi huy động nhân lực tập trung thu hoạch. Mảnh ruộng 4 sào thuê được máy gặt, còn mảnh này nằm ở vùng khác, đợi máy lâu quá nên tôi gặt tay để sớm đưa lúa về nhà.
Nhiều người dân không đợi được máy đã chủ động gặt tay
Không đành lòng nhìn thành quả của mình để mưa bão cướp mất, bà con nông dân huyện Đông Hưng xuống đồng thu hoạch những diện tích còn lại. Bên cạnh những chiếc máy gặt hối hả chạy trên ruộng, mỗi người một công đoạn, người nhanh tay gặt, người bó lúa, người chuyển lên xe kịp chở về nhà trước giờ bão nổi.
Anh Đào Văn Khiên, chủ máy gặt xã Đông Hợp (Đông Hưng) chia sẻ: Thực hiện chỉ đạo của UBND xã, HTX nông nghiệp, chúng tôi tập trung thu hoạch lúa “cuốn chiếu”, đến đâu hết đến đó, trong đó ưu tiên vùng trũng thấp trước. Lúa khô nên chúng tôi đi sớm, về muộn, máy hoạt động liên tục từ 6 giờ sáng đến 10 giờ đêm, cố gắng đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa cho người dân.
Máy gặt hoạt động liên tục từ 6 giờ sáng đến 10 giờ đêm để đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa
Thời điểm thu hoạch lúa tập trung của huyện Tiền Hải xung quanh ngày 20/10. Tuy nhiên, trước diễn biến phức tạp của thời tiết, với phương châm “xanh nhà hơn già đồng”, ngành Nông nghiệp huyện đã đôn đốc các địa phương khẩn trương thu hoạch lúa mùa đã chín từ 85% trở lên, tránh thiệt hại do mưa bão gây ra.
Ông Đỗ Thành Trung, Phó Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện cho biết: Ngoài việc đôn đốc các địa phương tập trung nhân lực, phương tiện thu hoạch diện tích lúa đã chín, huyện chỉ đạo Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi kiểm tra, rà soát các công trình thủy lợi, đóng các cống tưới, mở cống tiêu, triệt để tiêu nước mặt ruộng để hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại do mưa lớn gây ngập úng lúa, hoa màu. Trường hợp dông gió gây đổ, ngập lúa cần chỉ đạo nông dân khẩn trương tiêu thoát nước, buộc dựng, tránh tình trạng lúa mọc mầm ảnh hưởng tới năng suất.
Hơn ai hết, những người nông dân thấu hiểu được sự khó nhọc khi thành quả lao động gần như đã nắm trong tầm tay đang bị đe dọa bởi thiên tai, bão lũ. Bởi vậy, thu hoạch lúa mùa theo phương châm "xanh nhà hơn già đồng", có biện pháp bảo vệ diện tích lúa chưa thu hoạch và cây vụ đông đã gieo trồng là ưu tiên hàng đầu của các địa phương trong thời gian này.
Ngân Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Công điện khẩn số 03/CĐ-PCTT, hồi 7 giờ 00' ngày 20/7/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 21.07.2024 | 07:47 AM
- Công điện khẩn số 01/CĐ-PCTT, hồi 17 giờ 00' ngày 31/5/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 31.05.2024 | 22:38 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 1) 17.07.2023 | 20:11 PM
- Tin dự báo mưa lớn khu vực tỉnh Thái Bình 14.06.2023 | 10:23 AM
- Tin dự báo nắng nóng khu vực phía Tây Bắc Bộ, Bắc, Trung Trung Bộ 03.04.2023 | 14:37 PM
- Dự báo bão năm 2023: Chuyên gia thời tiết nói gì? 23.01.2023 | 12:22 PM
- Bão số 7 suy yếu thành áp thấp nhiệt đới 02.11.2022 | 22:54 PM
- Tin bão trên biển Đông (cơn bão số 7) 01.11.2022 | 15:20 PM
- Tin dự báo gió mạnh, sóng lớn trên khu vực Bắc biển Đông 25.10.2022 | 16:00 PM
- Dự báo bão số 6 suy yếu thành áp thấp trong hôm nay, trước khi đổ bộ đất liền 19.10.2022 | 15:51 PM
Xem tin theo ngày
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ