Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh kiểm tra, chỉ đạo công tác ứng phó với bão số 8 tại huyện Thái Thụy
Qua báo cáo nhanh của huyện Thái Thụy, tính đến thời điểm 10 giờ ngày 13/10 có 524 tàu thuyền với 1.861 lao động đã neo đậu an toàn tại các khu tránh trú bão; 186 chòi ngao với 156 lao động đã vào bờ an toàn; 837 hộ nuôi thủy sản ngoài đê với 1.285 lao động được di dời vào trong đê. Diện tích lúa mùa đã thu hoạch 8.150/12.000ha, 187 ha cây rau màu mới trồng sau bão số 7, diện tích nuôi trồng thủy sản 4.300ha hiện an toàn.
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh kiểm tra việc tiêu thoát nước tại cống Trà Linh 2.
Sau khi kiểm tra thực tế tại cống Trà Linh 2, cảng cá Tân Sơn, vùng sản xuất nông nghiệp xã Thụy Sơn, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh chỉ đạo huyện Thái Thụy không chủ quan lơ là trước diễn của bão số 8, cần thực hiện nghiêm các công điện của tỉnh, các văn bản của sở, ngành về công tác phòng, chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn để ứng phó kịp thời. Trong đó, yêu cầu Thái Thụy quản lý chặt chẽ tàu, thuyền, nghiêm cấm các phương tiện ra khơi; lao động nuôi ngao, nuôi trồng thủy sản không quay lại chòi, đầm. Tập trung mở các cống tiêu, trục vớt bèo bồng tại các cửa cống để tiêu nước triệt để trong nội đồng. Huy động tối đa nhân lực, phương tiện tranh thủ thời tiết không mưa để thu hoạch diện lúa mùa đã chín với phương châm “xanh nhà hơn già đồng”. Tích cực huy động hội viên các đoàn thể phối hợp với lực lượng công an, quân đội tập trung gặt lúa giúp dân. Khẩn trương chằng chống nhà cửa, kho tàng, đóng các cửa khẩu qua đê. Tổ chức lực lượng kiểm tra công trình đê điều, thủy lợi, các trọng điểm đê, kè, cống xung yếu, có giải pháp bảo đảm an toàn các công trình.
Đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh yêu cầu huyện Thái Thụy song song ứng phó với bão số 8, cần chỉ đạo các địa phương làm tốt công tác phòng, chống dịch Covid-19, phát huy vai trò của các đoàn thể, tổ tự quản trong việc nắm bắt tình hình, rà soát các trường hợp người từ vùng dịch trở về địa phương, bảo đảm dịch không xâm nhập vào địa phương.
Các đoàn thể xã Thụy Sơn, huyện Thái Thụy ra đồng gặt lúa giúp dân.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Công điện khẩn số 03/CĐ-PCTT, hồi 7 giờ 00' ngày 20/7/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 21.07.2024 | 07:47 AM
- Công điện khẩn số 01/CĐ-PCTT, hồi 17 giờ 00' ngày 31/5/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 31.05.2024 | 22:38 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 1) 17.07.2023 | 20:11 PM
- Tin dự báo mưa lớn khu vực tỉnh Thái Bình 14.06.2023 | 10:23 AM
- Tin dự báo nắng nóng khu vực phía Tây Bắc Bộ, Bắc, Trung Trung Bộ 03.04.2023 | 14:37 PM
- Dự báo bão năm 2023: Chuyên gia thời tiết nói gì? 23.01.2023 | 12:22 PM
- Bão số 7 suy yếu thành áp thấp nhiệt đới 02.11.2022 | 22:54 PM
- Tin bão trên biển Đông (cơn bão số 7) 01.11.2022 | 15:20 PM
- Tin dự báo gió mạnh, sóng lớn trên khu vực Bắc biển Đông 25.10.2022 | 16:00 PM
- Dự báo bão số 6 suy yếu thành áp thấp trong hôm nay, trước khi đổ bộ đất liền 19.10.2022 | 15:51 PM
Xem tin theo ngày
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng