Ðông Xuân chú trọng bảo vệ môi trường
Lò đốt rác thải tại xã Đông Xuân.
Ông Vũ Văn Hùng, Chủ tịch UBND xã cho biết: Đông Xuân có 4 thôn với hơn 6.700 nhân khẩu. Xác định bảo vệ môi trường là nhiệm vụ quan trọng, Đảng ủy, UBND xã đã chỉ đạo các ban, ngành, đoàn thể, các cơ sở thôn cùng vào cuộc vận động cán bộ, đảng viên và nhân dân tích cực tham gia các hoạt động bảo vệ môi trường trong thôn, xóm; phân công cán bộ phụ trách các thôn, xóm và có quy chế về bảo vệ môi trường phù hợp với thực tế; xây dựng đề án thu gom rác thải trong khu dân cư, đồng thời xây dựng, ban hành quy hoạch thu gom, xử lý rác thải, nước thải, quy hoạch bãi chứa rác thải tập trung xa khu dân cư tại thôn Ký Con với diện tích 10.000m2 xử lý theo hình thức chôn lấp. Huy động sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị, trong đó Hội Liên hiệp Phụ nữ xã được giao vai trò chủ đạo cùng với các ban, ngành, thôn, xóm thực hiện tuyên truyền, vận động nhân dân tham gia đóng góp kinh phí để thành lập các tổ thu gom rác thải theo cơ chế tự cân đối thu, chi. Vào ngày 24 hàng tháng, xã phát động các tầng lớp nhân dân tiến hành tổng vệ sinh đường làng ngõ xóm, khơi thông hệ thống thoát nước trong khu dân cư, qua đó góp phần nâng cao ý thức trách nhiệm cho người dân trong việc giữ gìn môi trường xanh, sạch, đẹp.
Để nâng cao hiệu quả việc thu gom rác thải, UBND xã đã hỗ trợ tiền mua xe chở rác, chổi quét, cuốc, xẻng và dụng cụ bảo hộ lao động. Kinh phí để duy trì hoạt động của các tổ thu gom rác thải do nhân dân tự nguyện đóng góp từ 5.000 - 15.000 đồng/hộ/tháng. Đến nay, Đông Xuân đã thành lập 4 tổ thu gom rác thải, mỗi tổ có từ 1 - 3 người, định kỳ 2 buổi/tuần thu gom rác thải sinh hoạt từ các hộ dân vận chuyển đến bãi chứa rác thải tập trung để xử lý, tỷ lệ rác thải được thu gom đạt trên 90%. Cùng với đó, địa phương còn đẩy mạnh vận động, hướng dẫn người dân, các hộ chăn nuôi gia trại, trang trại cách thức phân loại, xử lý rác thải hữu cơ, vô cơ tại gia đình, xây dựng hầm biogas để xử lý chất thải chăn nuôi, đồng thời tuân thủ các quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường; làm tốt công tác giải quyết vi phạm về môi trường như lấn chiếm rãnh tiêu thoát nước, đổ rác bừa bãi... Bà Vũ Thị Mão ở thôn Lê Lợi cho biết: Được Hội Liên hiệp Phụ nữ xã tập huấn nâng cao kiến thức pháp luật về bảo vệ môi trường, tôi đã thực hiện phân loại, tự xử lý rác thải hữu cơ như rau, củ, quả hỏng tại gia đình, đồng thời nhắc nhở con cháu thường xuyên thu gom túi nilon, rác thải tập kết đúng nơi quy định, góp phần gìn giữ môi trường sống trong lành, sạch sẽ.
Thực hiện tiêu chí môi trường trong xây dựng nông thôn mới, được sự quan tâm của UBND tỉnh, Sở Tài nguyên và Môi trường, cuối năm 2014, Đông Xuân đã đầu tư xây dựng lò đốt rác công suất từ 10 - 12 tấn/ngày do Công ty Cổ phần Cơ khí và Xây lắp Thái Bình phối hợp với Sở Tài nguyên và Môi trường, Sở Khoa học và Công nghệ nghiên cứu, thiết kế, chế tạo. Lò đốt rác được thiết kế nhỏ gọn gồm hai buồng đốt, sử dụng công nghệ đốt lấy khí tự nhiên không cần bổ sung nhiên liệu. Hàng ngày, nhân viên phụ trách môi trường sẽ tiến hành phân loại rác. Rác đưa vào lò trên hệ thống băng chuyền, sau đó được sấy trước khi đốt. Hiện nay, với 2,5 tấn rác/ngày, lò đốt hoạt động khoảng 4 giờ, lượng rác thải rắn được chôn lấp chiếm khoảng 10%, lượng xỉ thải sau đốt là 0,15m3/ngày, lượng khói thải ra ngoài không khí ít đã góp phần xử lý triệt để rác thải sinh hoạt, giảm ô nhiễm môi trường do rác thải thu gom đến đâu được đốt hết đến đấy.
Nhờ thực hiện đồng bộ, hiệu quả các giải pháp bảo vệ môi trường, hiện nay, môi trường nông thôn ở Đông Xuân có chuyển biến tích cực, tạo đà thúc đẩy kinh tế - xã hội địa phương phát triển.
Nguyễn Hậu
Tin cùng chuyên mục
- Thành phố: Nhiều bãi rác tự phát gây ô nhiễm môi trường 03.08.2024 | 19:08 PM
- Bàn giao máy băm phụ phẩm nông nghiệp và thùng đựng rác cho hội viên, nông dân 17.06.2024 | 18:06 PM
- Tiền Hải: Chỉ đạo di dời khu xử lý rác thải sinh hoạt tập trung ở xã Nam Trung 17.05.2024 | 08:51 AM
- Công ty Điện lực Thái Bình: Tổ chức lễ phát động hưởng ứng Giờ Trái đất 22.03.2024 | 15:50 PM
- Công viên xanh giữa lòng thành phố 13.02.2024 | 21:05 PM
- Phát huy trách nhiệm của tuổi trẻ trong công tác bảo vệ môi trường 03.12.2023 | 21:43 PM
- Hưng Hà: Thu hút đầu tư vào cụm công nghiệp gắn với bảo vệ môi trường 09.11.2023 | 10:28 AM
- Tập huấn kiến thức quản lý nhà nước về môi trường hướng tới phát triển bền vững 11.10.2023 | 15:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai đợt cao điểm vệ sinh môi trường 10.10.2023 | 20:53 PM
- Người dân chung tay để thành phố thêm đẹp 11.04.2023 | 15:12 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân