Hội LHPN huyện Hưng Hà Tích cực vận động hội viên sử dụng nước sạch và bảo vệ môi trường
Phụ nữ xã Tây Đô (Hưng Hà) thu gom vỏ thuốc bảo vệ thực vật trên đồng ruộng.
Chị Nguyễn Thị Lệ Hà, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) huyện cho biết: Ban Thường vụ Huyện hội đã ban hành kế hoạch truyền thông chương trình nước sạch nông thôn và tập trung đẩy mạnh công tác tuyên truyền đến cơ sở. Thời gian qua, các cấp hội trong huyện đã tổ chức 56 buổi tuyên truyền về nước sạch, thu hút gần 5.000 lượt hội viên tham gia. Hội cũng phối hợp tổ chức tập huấn cho gần 600 chị em là ủy viên ban chấp hành hội phụ nữ các xã, thị trấn và chi hội trưởng phụ nữ các thôn, làng. Bên cạnh đó, Huyện hội tích cực thực hiện xã hội hóa, vận động các nhà hảo tâm, các doanh nghiệp và trích kinh phí của Hội hỗ trợ gia đình hội viên có hoàn cảnh khó khăn, hộ nghèo đấu nối, sử dụng nước sạch với kinh phí 43,7 triệu đồng. Đến nay, tỷ lệ hộ hội viên trong huyện sử dụng nước sạch đạt 91,3%. Điển hình là ở các xã Minh Hòa, Duyên Hải, Minh Khai, Tiến Đức...
Theo chị Hoàng Thị Hải Yến, Chủ tịch Hội LHPN xã Minh Hòa: Cùng với sự chỉ đạo, đôn đốc sát sao của cấp ủy, chính quyền các cấp, Hội LHPN xã tích cực vận động hội viên đấu nối, sử dụng nước sạch. Đến nay, tỷ lệ hộ hội viên của xã đấu nối, sử dụng nước sạch đạt 100%.
Bên cạnh vận động hội viên sử dụng nước sạch, công tác vệ sinh môi trường cũng được các cấp hội phụ nữ huyện quan tâm, chú trọng. Toàn huyện đã thành lập được 25 mô hình thu gom vỏ thuốc bảo vệ thực vật trên đồng ruộng do phụ nữ đảm nhiệm và tổ chức thu gom từ 1 - 5 đợt/vụ.
Ngoài ra, từ đầu năm đến nay, Huyện hội đã hỗ trợ 2 xã mỗi xã 3 triệu đồng để đặt 37 bể đựng vỏ thuốc bảo vệ thực vật trên cánh đồng. Chỉ đạo 22 xã thành lập mô hình đường hoa nông thôn mới, trong đó Huyện hội hỗ trợ 3 xã mỗi xã 1 triệu đồng làm đường hoa có chiều dài từ 1km trở lên. Tổ chức truyền thông, hướng dẫn thu gom, phân loại và xử lý rác thải tại gia đình với gần 2.900 hội viên tham gia.
Cũng từ sự chỉ đạo, hướng dẫn của Huyện hội, 248 tổ thu gom rác thải sinh hoạt do phụ nữ đảm nhận tại các thôn, làng đã hoạt động hiệu quả, thu gom từ 1 - 3 buổi/tuần, góp phần giữ gìn vệ sinh môi trường khu dân cư. Những hoạt động thiết thực của hội phụ nữ các cấp đã cùng với địa phương đưa tỷ lệ thu gom, xử lý chất thải sinh hoạt trong toàn huyện đạt 97%.
Bà Lê Thị Nhỏ, xã Canh Tân chia sẻ: Từ khi có sự góp sức của Hội LHPN xã và tổ thu gom rác thải, rác sinh hoạt của người dân được thu gom đều đặn, thường xuyên nên cảnh quan môi trường sạch đẹp hơn trước rất nhiều.
Theo chị Nguyễn Thị Lệ Hà, Chủ tịch Hội LHPN huyện: Phát huy kết quả đạt được, trong thời gian tới các cấp hội phụ nữ ở Hưng Hà tiếp tục quán triệt sâu rộng chủ trương của cấp ủy, chính quyền các cấp về chương trình nước sạch nông thôn và bảo vệ môi trường. Đa dạng hóa các hình thức thông tin, tuyên truyền, tạo sự đồng thuận và nâng cao ý thức tham gia bảo vệ môi trường, sử dụng nước sạch trong sinh hoạt. Duy trì hoạt động hiệu quả các tổ thu gom rác thải, huy động hội viên tích cực tham gia tổng vệ sinh môi trường hàng tháng. Tiếp tục thành lập và nhân rộng các mô hình tổ, đội thu gom rác thải sinh hoạt; mô hình thu gom vỏ thuốc bảo vệ thực vật trên đồng ruộng; mô hình đường hoa nông thôn mới... Phối hợp chặt chẽ với các cơ quan, đơn vị, đoàn thể khác nhằm thực hiện đạt hiệu quả cao trong công tác bảo vệ môi trường và vận động hội viên sử dụng nước sạch, góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ, kế hoạch đã đề ra của địa phương.
Mai Thư
Tin cùng chuyên mục
- Bàn giao máy băm phụ phẩm nông nghiệp và thùng đựng rác cho hội viên, nông dân 17.06.2024 | 18:06 PM
- Tiền Hải: Chỉ đạo di dời khu xử lý rác thải sinh hoạt tập trung ở xã Nam Trung 17.05.2024 | 08:51 AM
- Công ty Điện lực Thái Bình: Tổ chức lễ phát động hưởng ứng Giờ Trái đất 22.03.2024 | 15:50 PM
- Công viên xanh giữa lòng thành phố 13.02.2024 | 21:05 PM
- Phát huy trách nhiệm của tuổi trẻ trong công tác bảo vệ môi trường 03.12.2023 | 21:43 PM
- Hưng Hà: Thu hút đầu tư vào cụm công nghiệp gắn với bảo vệ môi trường 09.11.2023 | 10:28 AM
- Tập huấn kiến thức quản lý nhà nước về môi trường hướng tới phát triển bền vững 11.10.2023 | 15:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai đợt cao điểm vệ sinh môi trường 10.10.2023 | 20:53 PM
- Người dân chung tay để thành phố thêm đẹp 11.04.2023 | 15:12 PM
- Cần giải pháp xử lý triệt để rác thải sinh hoạt 11.04.2023 | 08:36 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang