Thành lập Khu Bảo tồn đất ngập nước huyện Thái Thụy
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp. Dự họp có các đồng chí: Phó Chủ tịch UBND tỉnh; cán bộ chuyên môn thuộc Bộ Tài nguyên và Môi trường; lãnh đạo các sở, ngành liên quan.
Vùng đất ngập nước ven biển huyện Thái Thụy hiện có 1.609ha rừng ngập mặn, trong đó còn có diện tích rừng ngập mặn tự nhiên với độ tuổi ước tính trên 50 năm với loài bần chua chiếm ưu thế chủ yếu ở xã Thụy Trường.
Các kết quả điều tra, nghiên cứu ở vùng đất ngập nước ven biển huyện Thái Thụy cho thấy khu vực này có khoảng 1.000 loài động vật sống trong các hệ sinh thái rừng ngập mặn, bãi triều và vùng nước cửa sông ven bờ. Với giá trị đặc biệt về đa dạng sinh học, khu đất ngập nước Thái Thụy đã được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt quy hoạch trở thành khu bảo tồn thiên nhiên.
Theo đề xuất, Khu Bảo tồn đất ngập nước Thái Thụy nằm ở vùng ngoài đê 8 và đê bao của huyện Thái Thụy, thuộc 5 xã và 1 thị trấn. Phía Bắc tiếp giáp Hải Phòng qua sông Hóa, phía Nam tiếp giáp sông Trà Lý, phía Đông giáp biển Đông với 24km bờ biển và vùng nước ven biển Thái Thụy, phía Tây tiếp giáp đê số 8 và đê bao. Khu Bảo tồn có tổng diện tích là 13.100 ha.
Tuy nhiên, có phát sinh vướng mắc khi Khu Bảo tồn chồng lấn gần 7.900ha với Khu kinh tế Thái Bình, tiềm ẩn nguy cơ xung đột trong quản lý, triển khai các dự án Khu kinh tế.
Các đại biểu dự cuộc họp. Ảnh: Thành Tâm
Tại cuộc họp, các đại biểu đã tham gia ý kiến về các phương án giải quyết vấn đề chồng lấn giữa Khu Bảo tồn đất ngập nước Thái Thụy với Khu kinh tế Thái Bình.
Phát biểu kết luận tại cuộc họp, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh thống nhất thành lập Khu Bảo tồn thiên nhiên đất ngập nước Thái Thụy không chồng lấn với Khu kinh tế Thái Bình. Về ranh giới Khu Bảo tồn được xác định trên cơ sở Tổ công tác đã đề ra với diện tích khoảng gần 6.000ha, nằm ngoài 3 khu công nghiệp.
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chỉ đạo các đơn vị tư vấn liên quan đến Khu kinh tế Thái Bình tiếp thu ý kiến triển khai quy hoạch Khu kinh tế trong thời gian tới.
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- Bàn giao máy băm phụ phẩm nông nghiệp và thùng đựng rác cho hội viên, nông dân 17.06.2024 | 18:06 PM
- Tiền Hải: Chỉ đạo di dời khu xử lý rác thải sinh hoạt tập trung ở xã Nam Trung 17.05.2024 | 08:51 AM
- Công ty Điện lực Thái Bình: Tổ chức lễ phát động hưởng ứng Giờ Trái đất 22.03.2024 | 15:50 PM
- Công viên xanh giữa lòng thành phố 13.02.2024 | 21:05 PM
- Phát huy trách nhiệm của tuổi trẻ trong công tác bảo vệ môi trường 03.12.2023 | 21:43 PM
- Hưng Hà: Thu hút đầu tư vào cụm công nghiệp gắn với bảo vệ môi trường 09.11.2023 | 10:28 AM
- Tập huấn kiến thức quản lý nhà nước về môi trường hướng tới phát triển bền vững 11.10.2023 | 15:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai đợt cao điểm vệ sinh môi trường 10.10.2023 | 20:53 PM
- Người dân chung tay để thành phố thêm đẹp 11.04.2023 | 15:12 PM
- Cần giải pháp xử lý triệt để rác thải sinh hoạt 11.04.2023 | 08:36 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang