Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tiến độ thi công một số công trình trên địa bàn huyện Kiến Xương
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tiến độ thi công dự án xây dựng cống Thuỵ Bích.
Audio: dc_thang_kiem_tra_kien_xuong_mixdown.mp3
Cùng đi có các đồng chí: Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ngành và huyện Kiến Xương.
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đã kiểm tra tiến độ thi công dự án xây dựng cống Thụy Bích tại k38+500 và dự án xây dựng cống Dục Dương tại k40+230 đê Hữu Trà Lý qua địa phận huyện Kiến Xương. Từ khi được triển khai thi công đến nay, công trình cống Thụy Bích đã thi công xong toàn bộ phần tường thân cống, gia cố mái sân trước và sau cống, đang thi công tường cánh cống, gia cố mái sông dẫn phía sông và phía đồng. Dự kiến đến cuối tháng 1/2020 sẽ thi công đắp xong đất hai bên mang cống và có thể thông nước, hoàn thành để bàn giao đưa vào sử dụng cuối tháng 3/2020.
Công trình cống Dục Dương đến nay đã đúc được một phần bê tông cốt thép. Hiện vẫn chưa bàn giao được mặt bằng thi công cho nhà thầu với lý do hồ sơ trích đo địa phương cung cấp nguồn gốc đất của 1 hộ sai dẫn đến đã phê duyệt được bản trích đo khu đất nhưng phải duyệt lại. Đến nay, hồ sơ trích đo đang trình Sở Tài nguyên và Môi trường thẩm định lại. Sau khi phê duyệt xong hồ sơ trích đo mới tiến hành kiểm đếm, lập phương án đền bù, duyệt phương án và trả tiền cho người dân.
Công trình cống Thụy Bích đang trong quá trình triển khai xây dựng.
Sau khi kiểm tra thực tế công trình cống Thụy Bích, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu nhà thầu đẩy nhanh tiến độ thi công, bảo đảm chất lượng, tiến độ. Bên cạnh việc đẩy nhanh tiến độ, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn tỉnh phải thường xuyên kiểm tra, giám sát đơn vị thi công về chất lượng công trình, qua đó góp phần nâng cao hiệu quả công trình phòng, chống lụt bão…
Đối với công trình cống Dục Dương, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh giao Sở Tài Nguyên và Môi trường, Sở Xây dựng, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, huyện Kiến Xương tích cực phối hợp, tham mưu giúp UBND tỉnh chỉ đạo để tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc trong thời gian sớm nhất.
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tiến độ thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình đường liên xã Vũ Quý – Vũ Trung.
Cũng trong sáng ngày 6/1, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh và các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã đến kiểm tra tiến độ thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình đường liên xã Vũ Quý – Vũ Trung, đoạn từ đường tỉnh ĐT.458 (đường 39B) đến Nhà văn hóa thôn 9, xã Vũ Trung (Kiến Xương) theo hình thức hợp đồng xây dựng – chuyển giao (BT). Công trình có tổng vốn đầu tư gần 67 tỷ đồng, nhà đầu tư là Công ty Cổ phần Xây dựng và Đầu tư hạ tầng Dầu khí. Tổng diện tích đất thu hồi để thực hiện dự án là 15,68ha. Đến nay đã giải phóng mặt bằng được 14,7ha, đạt 94,5% (không tính phần diện tích giao thông, thủy lợi do UBND xã quản lý). Từ khi được bàn giao mặt bằng đến nay, nhà đầu tư đã tập trung thi công tuyến đường số 1, hoàn thành bóc hữu cơ, đào khuôn đường, đắp cát nền đường hoàn thành lớp K95, thi công rãnh thoát nước, hoàn thành đúc bó vỉa hè, bó vỉa dải phân cách, ống cống hộp…; tuyến đường số 2, số 3 đã thi công bóc hữu cơ, đào khuôn đường, cắp cát nền đường, thi công kè lát mái, thi công cống dọc…
Qua kiểm tra tình hình thực tế tại công trình, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh giao huyện Kiến Xương tiếp tục đẩy nhanh tiến độ giải phóng mặt bằng để bàn giao cho nhà đầu tư. Bên cạnh đó, huyện Kiến Xương cũng cần sớm thống nhất được phương án tái định cư cho người dân, trên cơ sở đó hoàn thiện phương án bồi thường hỗ trợ giải phóng mặt bằng. Những đoạn đã được bàn giao mặt bằng, nhà đầu tư khẩn trương huy động máy móc, nhân lực đẩy nhanh tiến độ thi công công trình.
Đối với một số đề xuất, kiến nghị của UBND huyện Kiến Xương và của nhà đầu tư, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh giao các sở, ngành liên quan tiếp tục nghiên cứu, tham mưu giúp UBND tỉnh.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Chung sức, đồng lòng, quyết tâm và nỗ lực thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh để đưa tỉnh ta ngày càng phát triển 12.07.2023 | 20:45 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang