Đảng bộ phường Kỳ Bá: Nâng cao vai trò lãnh đạo toàn diện của Đảng
Ban vận động quỹ Vì người nghèo phường trao tặng hộ nghèo xây nhà.
Để có được sự đồng thuận, đồng lòng, nhất là củng cố lòng tin của nhân dân vào sự lãnh đạo của Đảng, thì một trong những nhiệm vụ trọng tâm của Đảng bộ phường Kỳ Bá nhiệm kỳ qua là phát huy sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, giữ vững nguyên tắc tập trung dân chủ trong Đảng, nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của Đảng bộ, quản lý điều hành của chính quyền, sâu sát với cơ sở.
Đồng chí Hoàng Ngọc Hải, Bí thư Đảng ủy phường Kỳ Bá cho biết: Để tạo sự thống nhất trong lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, hằng năm Đảng bộ phường đã ban hành các nghị quyết chuyên đề để lãnh đạo phát triển kinh tế - xã hội nhằm củng cố, nâng cao năng lực lãnh đạo, bảo đảm đúng quy trình và thực tiễn ở địa phương. Nội dung các nghị quyết xác định rõ những vấn đề trọng tâm cần tập trung lãnh đạo, triển khai. Nhờ đó, trong 5 năm qua, kinh tế của phường đạt tốc độ tăng trường khá, cơ cấu kinh tế chuyển dịch theo hướng tích cực, xây dựng – thương mại – dịch vụ chiếm cơ cấu chủ đạo của kinh tế địa phương, phù hợp với tiến trình đô thị hoá chung của thành phố. Tổng giá trị sản xuất bình quân đạt 12,9%, tăng 0,9%/năm so với chỉ tiêu đại hội; gấp 1,7 lần so với năm 2015. Trong đó, thương mại - dịch vụ tăng bình quân 5 năm đạt 10,35%, tăng 1,6 lần so với năm 2015. Số hộ tham gia sản xuất kinh doanh, dịch vụ tăng bình quân hàng năm từ 20 – 25%. Đến nay trên địa bàn phường có gần 300 công ty, doanh nghiệp, tăng gần gấp 2 lần so với năm 2015. Các trung tâm dịch vụ, thương mại như chợ Kỳ Bá, chợ Vĩnh Trà, các siêu thị, cửa hàng bán lẻ hoạt động hiệu quả, góp phần tăng thu thuế, ngân sách, tạo sự giao lưu trao đổi hàng hoá giữa các địa phương, giải quyết việc làm, tăng thu nhập, nâng cao đời sống người lao động. Đảng ủy quan tâm chỉ đạo công tác quản lý đất đai, quản lý đô thị, trật tự xây dựng, an toàn giao thông và vệ sinh môi trường. Tích cực phối hợp với các cơ quan chức năng của thành phố kiểm tra, xử lý các sai phạm về đất đai, xây dựng, bảo vệ môi trường. Tranh thủ nguồn vốn ngân sách, 5 năm qua, phường đầu tư xây dựng, nâng cấp, sửa chữa nhiều công trình hạ tầng như Trạm Y tế, Trường THCS, tiểu học, đường giao thông, nhà văn hoá phường… với tổng kinh phí trên 35 tỷ đồng. Thực hiện chương trình hỗ trợ xi măng, cát đá của tỉnh, thành phố, nhân dân phường Kỳ Bá đã tích cực tham gia đóng góp tiền của, ngày công xây dựng 6,8km đường ngõ.
Đường Lê Quý Đôn.
Bên cạnh sự khởi sắc về kinh tế, các lĩnh vực văn hóa, y tế, giáo dục và các lĩnh vực xã hội khác từng bước được chăm lo. Năm 2019 toàn phường có 91,2% số gia đình và 96% số tổ dân phố đạt tiêu chuẩn gia đình văn hóa, đơn vị văn hoá. Chất lượng giáo dục toàn diện được duy trì và phát triển. Tỷ lệ học sinh đỗ tốt nghiệp THCS đạt 100%, đỗ vào THPT công lập đạt trên 95%. Trường Tiểu học đạt chuẩn quốc gia mức độ II, Trường THCS và Trường Mầm non đạt chuẩn quốc gia mức độ I. Trạm Y tế làm tốt công tác chăm sóc sức khoẻ ban đầu cho nhân dân và đạt chuẩn quốc gia giai đoạn 2. Công tác an sinh xã hội và các hoạt động đền ơn đáp nghĩa được thực hiện chu đáo. Phường đã triển khai nhiều giải pháp giúp đỡ hộ nghèo, hộ cận nghèo vươn lên có cuộc sống ổn định, tỷ lệ hộ nghèo giảm dưới 1%. Công tác an ninh quốc phòng luôn được giữ vững, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm.
Công tác xây dựng Đảng được chú trọng, hệ thống chính trị không ngừng được củng cố, vững mạnh về mọi mặt. Phương thức lãnh đạo của cấp ủy đảng được đổi mới; hiệu lực, hiệu quả quản lý và điều hành của chính quyền được nâng lên. Công tác tập hợp, vận động quần chúng của MTTQ và các đoàn thể ngày càng hiệu quả, mối đoàn kết gắn bó giữa Đảng với nhân dân ngày càng được tăng cường.
Để phát huy những kết quả đạt được, trong nhiệm kỳ tới, Đảng bộ phường Kỳ Bá sẽ tiếp tục tiếp tục nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của Đảng bộ, phát huy sức mạnh tổng hợp, đẩy mạnh phát triển kinh tế - xã hội. Đồng thời, phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết dân tộc, xây dựng hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ trong tình hình mới.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang