Tổng kết phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh trao bằng khen của UBND tỉnh cho 8 cá nhân có thành tích xuất sắc trong thực hiện phong trào thi đua.
Audio: 2509_tong_ket_phong_trao_nong_dan__mixdown.mp3
Dự hội nghị có các đồng chí: Lương Quốc Đoàn, Phó Chủ tịch thường trực Trung ương Hội Nông dân Việt Nam; Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh.
Trong 5 năm (2015 - 2020), phong trào “Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” được Hội Nông dân tỉnh triển khai sâu rộng tới từng cấp hội. Hàng năm có trên 83% hội viên đăng ký tham gia thực hiện phong trào, qua bình xét có trên 75% hội viên đạt danh hiệu nông dân sản xuất kinh doanh giỏi. Các cấp hội đã vận động hội viên tương trợ, giúp đỡ nhau hơn 700 triệu đồng và 927.000 ngày công lao động. Hội nông dân từ tỉnh tới cơ sở hàng năm tổ chức hơn 3.000 lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật cho hơn 250.000 lượt người tham dự. Hội Nông dân tỉnh đã tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội 1.098 tỷ đồng cho 35.711 hộ vay, Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn 1.987 tỷ đồng cho 27.764 hộ vay. Quỹ Hỗ trợ nông dân hỗ trợ cho hội viên vay với tổng số tiền là 29,034 tỷ đồng; thông qua hoạt động vay vốn kịp thời tháo gỡ khó khăn giúp hội viên yên tâm sản xuất.
Lãnh đạo Hội Nông dân tỉnh trao bằng khen cho các hội viên có thành tích xuất sắc.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị Hội Nông dân tỉnh tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân tham gia thực hiện phong trào “Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững”. Tổ chức hội tiếp tục quán triệt đầy đủ các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về nông nghiệp, nông dân, nông thôn để triển khai tổ chức có hiệu quả các phong trào thi đua và vận dụng sáng tạo vào từng địa phương, từng đơn vị. Hội nông dân các cấp cần nhân rộng, phát huy hiệu quả các mô hình sản xuất kinh doanh giỏi, tạo sự liên kết trong quá trình phát triển sản xuất, kinh doanh. Hội nông dân các huyện, thành phố tăng cường công tác tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật để hội viên có thể nắm vững và áp dụng hiệu quả vào quá trình sản xuất. Hội viên nông dân trong quá trình sản xuất, kinh doanh cần bảo đảm chất lượng, uy tín, từng bước xây dựng thương hiệu sản phẩm nông nghiệp của Thái Bình không chỉ tiêu thụ ở trong nước mà còn xuất khẩu ra nước ngoài. Hội nông dân các cấp tích cực đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, nâng cao năng lực, lãnh đạo, chỉ đạo, quản lý của cán bộ hội các cấp trong việc giám sát và tổ chức thực hiện các phong trào thi đua, góp phần nâng cao chất lượng phong trào “Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững”.
Tại hội nghị, 8 cá nhân đã được UBND tỉnh tặng bằng khen, 16 cá nhân được Hội Nông dân tỉnh tặng bằng khen vì đã có đóng góp tích cực trong thực hiện phong trào “Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững”.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang