Nghị lực của cô giáo Dương Thị Thúy
Vượt qua mất mát đau thương, cô giáo Dương Thị Thúy chu toàn việc trường, việc nhà.
Sinh năm 1976 tại xã Thụy Liên (Thái Thụy), sau khi tốt nghiệp Trường Cao đẳng Sư phạm Thái Bình, Dương Thị Thúy kết hôn với chàng trai cùng làng Bùi Sỹ Phát. Khi ấy anh là chiến sĩ thuộc Lữ đoàn 146, Vùng 4 Hải quân còn chị là giáo viên vùng cao của tỉnh Đắk Lắk. Lấy nhau được 4 năm, thời gian hai vợ chồng ở bên nhau chỉ đếm trên đầu ngón tay. Năm 2007, trong khi làm nhiệm vụ tại quần đảo Trường Sa, anh hy sinh để lại cho chị muôn vàn khó khăn: hai con nhỏ dại, cháu lớn gần 3 tuổi, cháu bé 15 tháng tuổi, xa quê, xa gia đình.
Trong đau thương mất mát, gánh nặng đè xuống đôi vai, có những lúc Dương Thị Thúy tưởng mình gục ngã. Nhưng thương con, nghĩ đến bố mẹ già hai bên, cô gồng mình vượt qua nỗi đau. Năm 2008, để thuận lợi cho việc chăm sóc con cái và bố mẹ, cô xin về quê dạy học và được điều về nhận công tác tại Trường THCS Thụy Dương, cùng các con sống trong ngôi nhà tình nghĩa do đồng đội của anh hỗ trợ xây tặng. Từ khi chồng hy sinh, cô giáo Dương Thị Thúy vừa làm mẹ vừa làm cha và làm tròn bổn phận dâu con trong gia đình.
Ông Bùi Sỹ Xuất kể về con dâu của mình: Từ ngày về làm dâu, cháu luôn làm đúng bổn phận, quan tâm đến bố mẹ và anh chị em bên nhà chồng. Khi chồng mất, cháu thay chồng chăm con và chăm mẹ chồng lúc yếu đau, sống chân thành với mọi người nên ai cũng quý mến.
Vượt qua mất mát đau thương, trong công việc chuyên môn, cô giáo Dương Thị Thúy luôn tìm tòi, sáng tạo, cố gắng học hỏi ở đồng nghiệp, tiếp thu những phương pháp mới đồng thời nghiên cứu, bổ sung tư liệu để nâng cao chất lượng giờ dạy, giúp học sinh hiểu nhanh và yêu thích môn học. Cô cũng rất tích cực tham gia soạn giáo án điện tử.
Năm học 2016 - 2017, cô đạt giải khuyến khích cấp huyện trong cuộc thi thiết kế giáo án điện tử do ngành Giáo dục tổ chức. Môn Văn do cô giảng dạy đều đạt chất lượng cao và vượt bình quân chung của cụm, của huyện. Từ nỗ lực vươn lên của cô mà các đồng nghiệp nhận thấy một nghị lực phấn đấu, học trò cảm nhận được sự tận tâm và sáng tạo. Tổ khoa học xã hội do cô làm tổ trưởng có sự bứt phá, từ tốp cuối của cụm đã vươn lên vị trí đứng đầu. 3 năm đảm nhiệm công tác bồi dưỡng học sinh giỏi cụm, đội tuyển Văn 6 do cô dìu dắt gặt hái nhiều thành tích cao. Năm nào cô cũng đạt danh hiệu giáo viên giỏi cấp huyện.
Thầy giáo Bùi Thành Trung, Phó Hiệu trưởng Trường THCS Thụy Dương cho biết: Cô giáo Dương Thị Thúy là tấm gương điển hình về nghị lực vượt khó vươn lên, luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, được đồng nghiệp, học trò tin yêu, quý mến. Không chỉ trong công việc chuyên môn mà trong các hoạt động địa phương cô cũng luôn tích cực tham gia, tích cực ủng hộ các quỹ do địa phương phát động. Thấu hiểu sự vất vả của mẹ, các con cô đều ngoan ngoãn, học giỏi, nhiều năm liền là học sinh giỏi cấp trường, cấp huyện.
Nguyễn Dũng
Tin cùng chuyên mục
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Quan tâm bố trí, xử lý trụ sở, tài sản công sau khi thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính tránh lãng phí 23.07.2024 | 16:15 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 1) 23.07.2024 | 16:10 PM
- Gần 4.000 du khách kẹt tại đảo Cát Bà vì bão 23.07.2024 | 16:12 PM
- Thí sinh cần thực hiện đúng các bước xét tuyển đại học và bấm nút kết thúc quy trình 23.07.2024 | 15:47 PM
- Côn Đảo xếp thứ 4 trong danh sách điểm đến hoang sơ tuyệt đẹp 23.07.2024 | 15:44 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024