Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình kỷ niệm 10 năm thành lập và đón nhận Cờ thi đua của Chính phủ
Thừa ủy quyền của Thủ tướng Chính phủ, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao Cờ thi đua của Chính phủ cho lãnh đạo Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình.
Đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện Bộ Y tế, Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội; lãnh đạo các sở, ngành, đơn vị trên địa bàn tỉnh tới dự và chúc mừng.
Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình, tiền thân là Trường Y sĩ Thái Bình được thành lập ngày 26/10/1960, năm 1974 được đổi tên thành Trường Trung học Y tế và nâng cấp thành Trường Cao đẳng Y tế ngày 21/1/2008.
Năm học 2017 – 2018, quy mô đào tạo của trường gồm 2.800 sinh viên, học sinh, trong đó hệ cao đẳng chiếm 68,6%. Hiện nay, trường đào tạo 10 ngành chính quy, trong đó có 3 ngành cao đẳng (điều dưỡng, dược, xét nghiệm y học) và 7 ngành trung cấp. Đội ngũ nhân lực gồm 120 cán bộ, giảng viên trong đó có 3 tiến sĩ, 35 thạc sĩ, bác sĩ chuyên khoa I, II. Trường có 36 phòng học lý thuyết, 19 phòng thực hành, 5 phòng chức năng khác.
Những năm qua, Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình triển khai nhiều giải pháp nâng cao chất lượng giáo dục đào tạo như: tổ chức đào tạo theo học chế tín chỉ, chú trọng rèn luyện kỹ năng thực hành, giao tiếp ứng xử với bệnh nhân cho sinh viên; tổ chức kiểm tra, đánh giá năng lực sinh viên khách quan.
Đặc biệt, trong 5 năm gần đây, nhà trường phối hợp với các nghiệp đoàn tổ chức cho 113 sinh viên đi du học tại Nhật Bản, Đức. Trong 10 năm qua, Trường đã đào tạo được 2.697 sinh viên hệ cao đẳng, 5.798 học sinh hệ trung cấp; trong đó có 70% học sinh, sinh viên là con em Thái Bình.
Trường được tặng thưởng Huân chương Lao động hạng nhất, nhì, ba nhiều năm; năm 2017, được tặng Cờ thi đua của Chính phủ và nhiều bằng khen các cấp.
Thừa ủy quyền của Chủ tịch nước, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao Huân chương Lao động hạng Nhì cho Nhà giáo ưu tú, Tiến sĩ Phạm Quang Hòa, Hiệu trưởng Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình.
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, đóng góp của thầy và trò Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình trong công tác đào tạo, bồi dưỡng nhân lực ngành Y tế trên địa bàn tỉnh nhiều năm qua.
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị thời gian tới, nhà trường tiếp tục thực hiện đổi mới giáo dục để đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới gắn với thực hiện học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; đa dạng hóa các loại hình đào tạo nhằm tạo điều kiện tối đa cho người học; cùng với các ngành học truyền thống, tiến hành mở rộng các ngành học mới phù hợp với nhu cầu xã hội; chú trọng công tác đào tạo, bồi dưỡng nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ, giảng viên, ứng dụng khoa học công nghệ trong giảng dạy nhằm nâng cao chất lượng đào tạo; đổi mới đồng bộ, toàn diện phương pháp giảng dạy, nghiên cứu học tập, quản lý cán bộ theo hướng lấy người học làm trung tâm, đào tạo gắn với nhu cầu xã hội; đẩy mạnh liên kết đào tạo trong và ngoài nước tạo việc làm cho sinh viên sau tốt nghiệp; tranh thủ sự giúp đỡ, hỗ trợ của cấp ủy, chính quyền, đơn vị trên địa bàn tỉnh và các bộ, ngành trung ương để đầu tư xây dựng cơ sở vật chất khang trang, hiện đại hơn.
Tại buổi lễ, thừa ủy quyền của Thủ tướng Chính phủ và Chủ tịch nước, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã trao Cờ thi đua của Chính phủ cho Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình; trao Huân chương Lao động hạng Nhì cho Nhà giáo ưu tú, Tiến sĩ Phạm Quang Hòa, Hiệu trưởng Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024