Kiến Xương: Gần 87% gia đình đạt gia đình văn hóa
Lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh trao bằng khen cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác Mặt trận. Ảnh: Khắc Duẩn.
Trong năm qua, MTTQ các cấp huyện Kiến Xương đã tuyên truyền, vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân tích cực hưởng ứng thực hiện các phong trào thi đua yêu nước và phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân. Thực hiện cuộc vận động "Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” các tổ chức thành viên của MTTQ huyện đã tín chấp cho hội viên vay vốn ưu đãi hơn 5 tỷ đồng và vận động hội viên giúp nhau về giống, vốn, khoa học kỹ thuật để phát triển kinh tế giảm nghèo bền vững, vươn lên làm giàu. Hơn 300 khu dân cư, dòng họ duy trì tổ tự quản, tổ hòa giải hoạt động hiệu quả góp phần bảo đảm an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội và an toàn giao thông của địa phương.
Năm 2017, toàn huyện có 211 thôn, khu phố đạt danh hiệu văn hóa và 62.404 gia đình đạt danh hiệu "Gia đình văn hóa”. Ủy ban MTTQ các cấp trong huyện đã vận động nhân dân đóng góp xây dựng quỹ "Vì người nghèo” được trên 2 tỷ đồng; hỗ trợ xây mới, sửa chữa 57 nhà đại đoàn kết và hỗ trợ sinh kế cho các hộ nghèo. Ủy ban MTTQ các cấp cũng phát huy dân chủ, đại diện bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của nhân dân; giám sát và phản biện xã hội, tham gia xây dựng Đảng, chính quyền trong sạch vững mạnh; mở rộng và nâng cao chất lượng hoạt động đối ngoại nhân dân; nâng cao năng lực hoạt động của hệ thống MTTQ đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ trong giai đoạn mới.
Năm 2018, Ủy ban MTTQ các cấp huyện Kiến Xương tập trung đổi mới, nâng cao hiệu quả công tác tuyên truyền, vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân và phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc thực hiện thắng lợi nghị quyết của Đảng các cấp và nhiệm vụ chính trị của địa phương.
Tại hội nghị, Ủy ban MTTQ huyện Kiến Xương đã tuyên dương, khen thưởng cho 54 tập thể và cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác Mặt trận góp phần xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân năm 2017.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang