Thái Thụy: Điểm sáng công tác BHYT hộ gia đình
Cán bộ Bảo hiểm xã hội huyện Thái Thụy phát tờ rơi tuyên truyền về BHYT hộ gia đình tại nhà người dân.
Ngay từ đầu năm, Bảo hiểm xã hội huyện đã chủ động tham mưu UBND huyện ban hành công văn giao chỉ tiêu phát triển BHYT hộ gia đình cho các xã, thị trấn trên địa bàn huyện, đồng thời chỉ đạo các phòng, ban của huyện, UBND các xã, thị trấn có các giải pháp, tháo gỡ khó khăn để thực hiện đạt chỉ tiêu được giao.
Trên địa bàn huyện Thái Thụy hiện có 2 hệ thống đại lý thu BHYT hộ gia đình: đại lý thu bưu điện và đại lý thu xã, thị trấn với tổng số nhân viên 132 người. Nhờ tích cực triển khai nhiều giải pháp đồng bộ nên tính đến tháng 6/2020, huyện Thái Thụy có 65.879 người tham gia BHYT hộ gia đình, nâng số người tham gia BHYT trong toàn huyện lên 214.482 người, chiếm 90% dân số.
Có được kết quả này là do Bảo hiểm xã hội huyện thường xuyên tăng cường công tác thông tin, tuyên truyền để nâng cao nhận thức của người dân về chính sách BHYT nói chung và BHYT hộ gia đình nói riêng. 6 tháng đầu năm 2020, Bảo hiểm xã hội huyện đã tổ chức 11 hội nghị tuyên truyền về chính sách BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình cho trên 1.100 lượt người là nông dân, người lao động tự do tại các xã, thị trấn. Thông qua hội nghị, những băn khoăn, vướng mắc của người dân trong quá trình tham gia và hưởng quyền lợi BHYT hộ gia đình được tháo gỡ kịp thời. Nhận thức của người dân về chính sách, pháp luật BHXH, BHYT được nâng lên, từ đó góp phần phát triển mở rộng đối tượng tham gia.
Đẩy mạnh phát triển BHYT hộ gia đình là giải pháp quan trọng tiến tới BHYT toàn dân. Luật Bảo hiểm y tế quy định: “BHYT là hình thức bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận, do Nhà nước tổ chức thực hiện” và quy định về đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình bao gồm “toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú”, trừ những thành viên đã có thẻ BHYT thuộc các nhóm đối tượng khác. Điều này giúp bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cho tất cả các thành viên trong hộ gia đình, phù hợp với mục tiêu chăm sóc sức khỏe toàn dân của Đảng và Nhà nước. Nhiều người dân tham gia BHYT đã có cơ hội được điều trị khỏi bệnh, được chia sẻ gánh nặng tài chính khi không may bị ốm đau, bệnh nặng. Với giá viện phí ngày một tăng cao như hiện nay thì việc tham gia BHYT hộ gia đình là một lựa chọn đúng đắn, hợp lý của người dân với mục đích “đóng góp khi lành, để dành khi ốm”, tránh nghèo hóa khi không may gặp rủi ro, ốm đau, bệnh tật.
Từ thực tế triển khai thực hiện và kết quả công tác phát triển BHYT hộ gia đình trên địa bàn huyện thời gian qua, trong những tháng cuối năm 2020, Bảo hiểm xã hội huyện tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền chính sách, pháp luật về BHYT, củng cố và nâng cao chất lượng hoạt động của các đại lý thu trên địa bàn, tạo điều kiện thuận lợi nhất cho người dân khi đăng ký tham gia BHYT theo hộ gia đình. Đồng thời, phối hợp với Trung tâm Y tế huyện và các bệnh viện, trạm y tế trên địa bàn huyện đẩy mạnh cải cách thủ tục hành chính, nâng cao hơn nữa chất lượng khám chữa bệnh BHYT, củng cố niềm tin của nhân dân vào tính nhân văn của chính sách BHYT. Qua đó đẩy mạnh công tác phát triển đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình, tạo tiền đề để huyện Thái Thụy triển khai thực hiện nhiệm vụ năm 2020 và những năm tiếp theo, góp phần cùng toàn ngành thực hiện thắng lợi Nghị quyết số 21-NQ/TW, ngày 22/11/2012 của Bộ Chính trị về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác BHXH, BHYT giai đoạn 2012 - 2020.
Lê Văn Vụ
(Giám đốc Bảo hiểm xã hội huyện Thái Thụy)
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang