Kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại một số cơ sở giáo dục
Đoàn đã đến kiểm tra công tác phòng, chống dịch bệnh tại Trường THPT Bắc Đông Quan, Trường Mầm non Liên Cơ, Trường Mầm non Đông Hoàng, Trường Tiểu học và THCS Đông Hoàng, Trường Tiểu học và THCS Đông Kinh.
Qua kiểm tra thực tế, về cơ bản công tác phòng chống dịch Covid-19 được các nhà trường triển khai thực hiện nghiêm theo đúng văn bản hướng dẫn chỉ đạo của các cấp, ngành về phòng chống dịch. Trong đó chuẩn bị tốt các điều kiện đón học sinh đi học trở lại sau thời gian tạm nghỉ phòng, chống dịch Covid-19 và nghỉ tết Nguyên đán Tân Sửu. Các nhà trường đã tiến hành vệ sinh, tẩy trùng trường, lớp; bảo đảm cơ sở vật chất, trang thiết bị y tế, vệ sinh môi trường; trang bị thiết bị đo thân nhiệt và đầy đủ dung dịch sát khuẩn tay tại lớp học, xà phòng rửa tay tại vòi nước sạch. Đặc biệt, thực hiện nghiêm việc kiểm tra nhanh tình trạng sức khỏe của cán bộ, giáo viên và học sinh trước khi vào lớp, lập sổ theo dõi sức khỏe ghi lại kết quả đo thân nhiệt hàng ngày.
Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại Trường Mầm non Liên Cơ (Đông Hưng).
Sau khi trực tiếp kiểm tra tại các cơ sở giáo dục, đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận và đánh giá cao công tác phòng, chống dịch bệnh của các nhà trường. Tuy nhiên, đồng chí cũng chỉ ra một số hạn chế trong các khâu như: khai báo y tế, thiết bị đo thân nhiệt, lưu mẫu thực phẩm và lưu mẫu thức ăn tại các cơ sở tổ chức nuôi ăn bán trú…
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh lưu ý các nhà trường khi đón học sinh đi học trở lại cần nâng cao công tác thông tin tuyên truyền, cập nhật tình hình dịch Covid-19 và các văn bản chỉ đạo của tỉnh, ngành để hướng dẫn giáo viên, học sinh những kiến thức, kỹ năng tự bảo vệ bản thân. Đồng thời thực hiện tốt việc khai báo y tế và các biện pháp phòng, chống dịch bệnh theo thông điệp 5K của Bộ Y tế; tiếp tục thực hiện các biện pháp bắt buộc đeo khẩu trang khi đi ra ngoài, đến trường học; thực hiện lưu mẫu thực phẩm và mẫu thức ăn hàng ngày; thường xuyên kiểm tra các thiết bị phòng, chống dịch bệnh… bảo đảm môi trường học tập an toàn cho cán bộ, giáo viên và học sinh.
Đặng Anh
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ