Triệu tập đội dự tuyển Olympic Vật lý Châu Á 2013
Ảnh minh họa
Năm nay, để có tên tham dự vào đội tuyển Olympic Vật lý Châu Á 2013 sắp tới tại Indonesia, các thí sinh sẽ phải tham gia vào đội dự tuyển tập huấn một tháng, sau đó nếu được lựa chọn vào danh sách đội tuyển chính thức, các em sẽ tiếp tục ôn luyện thêm một tháng nữa. Đây là lần đầu tiên Cục khảo thí và Kiểm định chất lượng Giáo dục, Bộ Giáo dục - Đào tạo áp dụng hình thức tuyển chọn này.
Các em là học sinh lớp 11 và 12 đến từ các trường chuyên và phổ thông năng khiếu của các tỉnh, thành phố: Hà Nội, TP Hồ Chí Minh, Thanh Hoá, Nghệ An, Bình Phước, Nam Định, Bắc Giang, Sơn La.
Đội dự tuyển sẽ bắt đầu tham dự tập huấn, sinh hoạt tại địa điểm trường Đại học Sư phạm Hà Nội (ĐH SPHN) từ ngày 5- 3. Sau một tháng tập huấn, trưởng đoàn sẽ đưa ra danh sách tám em vào đội tuyển chính thức và tám em này sẽ tiếp tục được ôn luyện trong một tháng nữa. Phó Cục trưởng Cục Khảo thí và Kiểm định chất lượng - Bộ GD-ĐT Trần Văn Kiên cho biết đây là lần đầu tiên hình thức triệu tập tham dự tập huấn rồi mới chọn đội tuyển được thực hiện để tránh các trường hợp như các thầy đã phản ánh là có một số em khi đã có tên trong đội tuyển chính thức thì học cầm chừng dẫn đến kết quả không cao.
TS Đặng Xuân Thư - Bí thư Đảng uỷ - Phó Hiệu trưởng ĐH SPHN cho biết: “Nhà trường sẽ tạo mọi điều kiện để đảm bảo các em sẽ có một đợt tập huấn tốt nhất. Đặc biệt do Vật lý là môn phải thực nghiệm nhiều nên trường sẽ chú trọng về điều kiện về thực hành cho các em.”
Được biết ĐH SPHN sẽ dành 4 phòng đặc biệt của chuyên gia nước ngoài với đầy đủ các trang thiết bị, có nhà ăn và chế độ ăn… cho các em trong đội tuyển.
Thầy Nguyễn Thế Khôi đã từng dẫn nhiều đội tuyển học sinh giỏi môn Vật lý tham dự các kỳ thi quốc tế cho biết so với các năm khác, đội tuyển chỉ được tập huấn trong 2, 3 tuần, từ hai năm nay, thời gian tập huấn đã tăng lên hai tháng, tạo cho các em nhiều điều kiện để tích luỹ kiến thức, kỹ năng: “Cùng với việc tiếp thu kiến thức của các thầy giáo giàu kinh nghiệm và vận dụng nội lực của bản thân, hy vọng các em sẽ đạt được những thành tích cao nhất.”
Năm ngoái, tại cuộc thi Olympic Vật lý Châu Á lần thứ 13 tổ chức tại Ấn Độ, đoàn Việt Nam giành được một huy chương vàng, năm huy chương bạc, hai huy chương đồng và xếp thứ tư toàn đoàn trên tổng số 21 nước tham dự.
Nguồn nhandan.com
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân