Thực hiện tốt nhiệm vụ giáo dục hướng nghiệp và dạy nghề phổ thông
Giờ thực hành nghề nấu ăn
Để giúp Trung tâm thực hiện thắng lợi nhiệm vụ được giao, UBND tỉnh, các sở, ngành của tỉnh, UBND Thành phố Thái Bình đã thường xuyên quan tâm, đầu tư về cơ sở vật chất và trang thiết bị dạy nghề cũng như tăng cường đội ngũ cán bộ, giáo viên. Trải qua quá trình hoạt động, bằng sự năng động của lãnh đạo Trung tâm, sự cố gắng tự nâng cao trình độ của đội ngũ cán bộ, giáo viên, đến nay, Trung tâm đã có điều kiện thuận lợi cho công tác hướng nghiệp, dạy nghề, đó là hệ thống phòng học đầy đủ, đồng bộ trang thiết bị để phục vụ dạy nghề, giáo dục hướng nghiệp. Cùng với đó là đội ngũ giáo viên đam mê nghề nghiệp, có tinh thần trách nhiệm cao, giỏi về chuyên môn nghiệp vụ, sẵn sàng nhận và hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao.
Đối với hoạt động dạy nghề phổ thông, trong nhiều năm qua, Trung tâm đã tham mưu cho Phòng Giáo dục và Đào tạo Thành phố Thái Bình, đồng thời phối hợp với 19 trường THCS của Thành phố, 4 trường THPT trên địa bàn Thành phố tổ chức dạy nghề phổ thông cho học sinh với 12 nghề ở các lĩnh vực công nghiệp, dịch vụ và đời sống. Số lượng học sinh học nghề của Thái Bình mỗi năm có khoảng 3.000 đến 3.500 em. Với trình độ của đội ngũ giáo viên ngày càng được nâng cao, cơ sở vật chất, trang thiết bị giảng dạy thường xuyên được bổ sung về số lượng, chất lượng, phương pháp giảng dạy thường xuyên được cải tiến và đổi mới, chất lượng dạy nghề của Trung tâm ngày càng được nâng lên, tỷ lệ học sinh khá, giỏi trong các kỳ thi nghề do Sở Giáo dục và Đào tạo tổ chức đều đạt cao.
Bên cạnh công tác dạy nghề, công tác giáo dục hướng nghiệp, tư vấn hướng học cũng được Trung tâm coi là nhiệm vụ trọng tâm, thường xuyên nhằm giải quyết bài toán định hướng học, phân luồng học sinh sau khi tốt nghiệp THCS, THPT. Để thực hiện nhiệm vụ này, Trung tâm đã thành lập tổ tư vấn nghiên cứu, xây dựng nội dung chương trình giáo dục hướng nghiệp và quy trình tư vấn hướng học. Hàng năm, Trung tâm đã thực hiện tốt các nội dung giáo dục hướng nghiệp do Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định cho hơn 2.000 học sinh; tổ chức tư vấn hướng học cho gần 2.000 học sinh. Kết quả thống kê cho thấy có từ 70% đến 80% các em học sinh THCS đã nghe theo lời khuyên của cán bộ tư vấn trong việc chọn trường thi và ban thi vào THPT.
Từ thực tiễn hoạt động có thể thấy, mô hình hoạt động của các trung tâm giáo dục kỹ thuật tổng hợp, hướng nghiệp nói chung, Trung tâm Giáo dục kỹ thuật tổng hợp, hướng nghiệp Thành phố Thái Bình nói riêng là mô hình rất đặc thù và gặp nhiều khó khăn trong quá trình triển khai các nhiệm vụ. Nhưng với sự nỗ lực không ngừng của tập thể lãnh đạo và cán bộ, giáo viên cùng sự phối hợp, ủng hộ của ngành giáo dục và của các nhà trường, suốt chặng đường 25 năm qua, Trung tâm Giáo dục kỹ thuật tổng hợp, hướng nghiệp Thành phố Thái Bình luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị được giao, là địa chỉ đáng tin cậy về công tác giáo dục hướng nghiệp và dạy nghề phổ thông, đóng góp hiệu quả cho sự nghiệp giáo dục của Thành phố Thái Bình nói riêng, sự nghiệp giáo dục và đào tạo nguồn nhân lực cho tỉnh nhà nói chung. Những thành tích, kết quả đã đạt được là nền tảng cơ sở vững chắc, động viên cán bộ, giáo viên Trung tâm nỗ lực vượt khó, không ngừng sáng tạo, tiếp tục phấn đấu vươn lên, xứng đáng là địa chỉ tin cậy của ngành giáo dục và đào tạo Thái Bình cũng như của toàn xã hội.
Bùi Mạnh Hải
(Phó Giám đốc Trung tâm)
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải