Ngày 1/8 khai mạc Hội thi Tin học trẻ toàn quốc lần 19
Các thí sinh tham dự Hội thi Tin học trẻ toàn quốc lần thứ 18. (Ảnh: Nguyễn Dũng/TTXVN)
Tham dự hội thi có 224 thí sinh của 51 tỉnh, thành Đoàn và Đoàn ngành Công an. Đây là những học sinh tài năng đã đoạt giải cao nhất tại các Hội thi cấp tỉnh, thành, ngành trong cả nước, đại diện cho hàng trăm nghìn học sinh phổ thông yêu thích công nghệ thông tin của Việt Nam.
Các thí sinh sẽ đua tài theo 3 cấp học: Tiểu học (Bảng A), Trung học cơ sở (Bảng B) và Trung học phổ thông (Bảng C) để tranh 36 giải thưởng cho phần thi chung và 15 giải thưởng cho phần thi phần mềm sáng tạo. Lễ Tổng kết và trao giải được tổ chức vào chiều 2/8. Trung ương Đoàn, Bộ Khoa học và Công nghệ, Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Thông tin và Truyền thông sẽ tặng Bằng khen, Huy hiệu Tuổi trẻ Sáng tạo cho các em đoạt giải cao nhất của Hội thi.
Năm nay đề thi tập trung đánh giá năng lực thực hành, không nặng và dàn trải về lý thuyết. Đề thi và cách thức làm bài được Ban tổ chức Hội thi thông báo và hướng dẫn trước để các địa phương có phương án phổ biến, hướng dẫn cho các thí sinh chuẩn bị tốt phần thi. Chủ đề thi năm nay là Trò chơi đối kháng “Bi đổi màu.” Vòng chung kết được tổ chức theo hình thức sân khấu khóa bằng đấu loại trực tiếp giữa các đội tuyển, vì vậy sẽ rất gay cấn, hấp dẫn và công bằng.
Hội thi năm nay tiếp tục dành cho các thí sinh những chương trình hoạt động văn hóa, dã ngoại hấp dẫn và bổ ích như: tham quan quê hương Bác Hồ, hoạt động giao lưu, liên hoan giữa đoàn thí sinh với tuổi trẻ và đại biểu tỉnh Nghệ An…
Hội thi Tin học trẻ toàn quốc trong những năm qua đã giúp xây dựng và hình thành phong trào thanh, thiếu nhi học tập, làm chủ công nghệ thông tin rộng rãi trong cả nước, góp phần quan trọng chuẩn bị nguồn nhân lực công nghệ thông tin chất lượng cao cho đất nước.
Việc tổ chức Hội thi hàng năm thể hiện sự quan tâm sâu sắc của Đảng, Nhà nước và các cấp, các ngành, đặc biệt là tổ chức Đoàn trong việc tạo ra sân chơi thiết thực, bổ ích cho thanh, thiếu nhi; là cơ sở đưa ra những đề xuất, kiến nghị về chính sách với Đảng, Nhà nước để đào tạo, bồi dưỡng nguồn nhân lực trẻ về công nghệ thông tin.
Hội thi Tin học trẻ toàn quốc do Trung ương Đoàn Thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh chủ trì phối hợp cùng Bộ Khoa học và Công nghệ, Bộ Thông tin và Truyền thông, Bộ Giáo dục và Đào tạo, Đài Truyền hình Việt Nam và Hội Tin học Việt Nam tổ chức từ năm 1995.
Nguồn TTXVN
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ