Hiệu quả mô hình nuôi heo khuyến học ở Đông Hưng
Mổ heo khuyến học tại Trường Tiểu học Đông La (Đông Hưng).
Mô hình nuôi heo khuyến học được triển khai thí điểm tại xã Đông Sơn và chính thức nhân rộng ra toàn huyện từ năm 2011. Đến nay, 44 xã, thị trấn của huyện đều có mô hình nuôi heo khuyến học. Từ quỹ heo khuyến học đã giúp đỡ được nhiều học sinh có hoàn cảnh khó khăn. Do mô hình có ý nghĩa giáo dục lớn nên đã thu hút sự tham gia của đông đảo học sinh, phụ huynh. Nếu như năm 2011, toàn huyện chỉ có khoảng 9.000 học sinh tham gia, thu được 1,8 tỷ đồng thì đến năm 2014 có gần 11.800 học sinh đăng ký nuôi heo, đạt hơn 3,5 tỷ đồng.
Để mô hình nuôi heo đạt hiệu quả cao, Hội Khuyến học huyện đẩy mạnh tuyên truyền tới nhà trường, giáo viên, học sinh và phụ huynh nhằm nâng cao nhận thức về mục đích, ý nghĩa của việc nuôi heo. Vì vậy, khi bước vào năm học, các nhà trường khuyến khích mỗi học sinh nuôi một chú heo khuyến học từ tiền tiết kiệm của mình. Việc mổ heo khuyến học được thực hiện sau tết Nguyên đán ngay tại lớp học có sự chứng kiến của thầy cô giáo và các bạn trong lớp. Trong quá trình triển khai, nhiều xã đã có những sáng kiến hay như Thăng Long, Phú Châu, ngay từ đầu năm học xã cấp cho mỗi học sinh một chú heo nhựa tạo nguồn khích lệ cho học sinh và phụ huynh tham gia phong trào. Tính riêng năm học 2013 - 2014, quỹ nuôi heo khuyến học ở xã Thăng Long đạt trên 120 triệu đồng. Nhờ đó, cùng với các xã Đông La, Đông Sơn, Đông Vinh, Đông Phong, Thăng Long được công nhận làm tốt mô hình nuôi heo khuyến học của huyện.
Ông Vũ Xuân Đáng, Chủ tịch Hội Khuyến học huyện cho biết: Cùng với việc đẩy mạnh công tác tuyên truyền qua các phương tiện thông tin đại chúng, Hội còn phát động thành phong trào thi đua tới từng trường, lớp để học sinh vận động phụ huynh học sinh cùng tham gia. Những cá nhân, tập thể chăm heo tốt sẽ được Hội trao giấy khen, tặng quà nhằm động viên, khích lệ và tạo đà thúc đẩy phong trào. Bên cạnh đó, sau mỗi đợt mổ heo khuyến học, Hội sẽ chọn một trường nuôi heo đạt hiệu quả cao nhất để nhân rộng cách làm. Năm 2015, Hội Khuyến học huyện chọn Trường Tiểu học Đông Sơn làm điểm mổ heo, sau đó các trường sẽ tiến hành mổ heo đồng loạt vào tháng 4. Năm học tới, Hội phấn đấu nâng tỷ lệ học sinh tham gia mô hình nuôi heo khuyến học đạt 70% trở lên.
Năm học 2013 - 2014, quỹ nuôi heo khuyến học đã góp phần nâng tổng số dư quỹ khuyến học toàn huyện lên hơn 13,4 tỷ đồng. Nhờ đó, 500 học sinh nghèo của huyện được tặng học bổng. Hy vọng, mô hình nuôi heo khuyến học sẽ trở thành phong trào mạnh và được nhân rộng ra các địa phương trong tỉnh.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!