Trường Tiểu học thị trấn Diêm Điền Chuyển biến sau một năm thực hiện Thông tư số 30
Học sinh Trường Tiểu học thị trấn Diêm Điền. Ảnh do nhà trường cung cấp
Cô giáo Nguyễn Thị Minh Thảo, Hiệu trưởng Trường Tiểu học thị trấn Diêm Điền cho biết: Thực hiện sự chỉ đạo của Sở Giáo dục và Đào tạo, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Thái Thụy, Trường đã chủ động triển khai Thông tư đến toàn thể cán bộ, giáo viên và 812 học sinh ngay từ đầu năm học 2014 - 2015. Trong năm học, nhà trường đã tổ chức các chuyên đề về đổi mới phương pháp dạy học và phương pháp đánh giá học sinh theo các hình thức: giáo viên đánh giá học sinh; học sinh đánh giá học sinh; bản thân học sinh tự đánh giá, kết hợp với phụ huynh đánh giá học sinh. Sau mỗi chuyên đề đều tổ chức rút kinh nghiệm, phát huy ưu điểm, khắc phục hạn chế, thông qua đó bồi dưỡng đội ngũ giáo viên. Đồng thời tổ chức cho các tổ, nhóm chuyên môn nghiên cứu và giải mã ma trận đề bảo đảm 3 yếu tố: nhận biết, nhắc lại; thông hiểu, giải quyết vấn đề và vận dụng. Nhờ đó, giáo viên đã tích cực đổi mới phương pháp dạy học, đổi mới hình thức tổ chức lớp học. Kết thúc học kỳ 1 và kết thúc năm học nhà trường tổ chức khen thưởng học sinh theo hình thức để học sinh tự đánh giá và bình chọn, sau đó giáo viên chủ nhiệm kết hợp với giáo viên bộ môn bình xét, trao đổi, xin ý kiến phụ huynh và lập danh sách đề nghị hiệu trưởng khen thưởng.
Sau một năm triển khai thực hiện đánh giá học sinh, 100% cán bộ, giáo viên Trường Tiểu học thị trấn Diêm Điền đã thông hiểu nội dung Thông tư số 30, vận dụng tốt vào quá trình dạy học và giáo dục học sinh. Không khí lớp học vui vẻ, học sinh học tập tích cực hơn, mối quan hệ giữa gia đình và nhà trường ngày càng gắn bó chặt chẽ. Kết quả năm học 2014 - 2015 đạt được cao hơn những năm học trước, đặc biệt là chất lượng giáo dục mũi nhọn với 9 học sinh giỏi cấp quốc gia, 31 học sinh giỏi cấp tỉnh và 270 lượt học sinh giỏi cấp huyện (năm học 2013 - 2014 chỉ có 3 học sinh giỏi cấp quốc gia, 27 học sinh giỏi cấp tỉnh và 136 lượt học sinh giỏi cấp huyện). Bên cạnh việc đổi mới phương pháp dạy học, Trường Tiểu học thị trấn Diêm Điền còn là một trong những trường thí điểm dạy tiếng Việt 1 công nghệ giáo dục, dạy ngoại ngữ theo Đề án dạy ngoại ngữ đến năm 2020 của Bộ Giáo dục và Đào tạo đạt được nhiều kết quả khả quan. Hiện nay, toàn bộ học sinh lớp 5 của Trường đã thành thạo 4 kỹ năng: nghe, nói, đọc, viết, nhiều em có thể giao tiếp bằng tiếng Anh.
Kết quả sau một năm thực hiện Thông tư số 30 đã giúp học sinh, phụ huynh của Trường Tiểu học thị trấn Diêm Điền nói riêng, các trường tiểu học trong tỉnh nói chung nhận biết được những ưu điểm và hạn chế của con em mình để có biện pháp khắc phục kịp thời, góp phần nâng cao chất lượng giáo dục. Thông tư số 30 đã góp phần hiện thực hóa cuộc vận động “Nói không với tiêu cực trong thi cử và bệnh thành tích trong giáo dục”, giảm tình trạng dạy thêm, học thêm. Thực hiện tốt Thông tư số 30 sẽ tạo môi trường thuận lợi cho học sinh phát triển hài hòa, toàn diện.
Đặng Anh
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024