Trường Mầm non Nam Trung làm tốt công xã hội hóa giáo dục
Khu vui chơi ngoài trời của Trường Mầm non Nam Trung.
Đến thăm Trường Mầm non Nam Trung, ấn tượng đầu tiên là khu vui chơi ngoài trời với những bức tượng được mô phỏng theo tích chuyện dân gian như trầu cau, cô bé quàng khăn đỏ, Thánh Gióng… mang lại cho trẻ những giờ vui chơi bổ ích. Hiện nay, 3/4 khu dạy học của Trường đều được kiên cố hóa đáp ứng nhu cầu dạy và học. Một điều dễ nhận thấy là các phòng đều rộng rãi, thoáng mát, được trang trí bắt mắt, nhiều đồ chơi tự tay các cô giáo thiết kế, sáng tạo, mang lại cảm giác rất gần gũi, thân thiện… Trao đổi với chúng tôi, cô giáo Đỗ Thị Hồi, Hiệu trưởng nhà trường cho biết: Để có cơ sở vật chất như ngày hôm nay là sự nỗ lực, cố gắng của tập thể cũng như cá nhân mỗi cán bộ, giáo viên với tâm huyết vì một tương lai tốt đẹp của trẻ. Cách đây 3 năm, cô giáo Hồi chuyển công tác về Trường Mầm non Nam Trung. Với lòng yêu nghề, mến trẻ, cô luôn gương mẫu, tận tụy hết mình cho sự nghiệp trồng người. Thời gian đó, cơ sở vật chất của Trường còn nhiều thiếu thốn. Từ thực tế đó, cô và ban giám hiệu nhà trường đã tìm nhiều giải pháp sát thực, trong đó trọng tâm là thực hiện tốt việc huy động nguồn lực xã hội hóa; kêu gọi các doanh nghiệp, các bậc phụ huynh, nhà hảo tâm và nhân dân góp công, góp của xây dựng cơ sở vật chất trường lớp, mua sắm trang thiết bị, nội thất, đồ dùng, đồ chơi cho trẻ. Qua nhiều năm, nguồn kinh phí từ xã hội hóa đã lên đến 1,854 tỷ đồng. Việc sử dụng kinh phí bảo đảm công khai, minh bạch do đó đã tạo sự tin tưởng, ủng hộ của mọi người. Công tác xã hội hóa giáo dục đã góp phần không nhỏ xây dựng cơ sở vật chất trường lớp với nhiều loại đồ dùng, đồ chơi cho trẻ, phục vụ ngày càng tốt hơn nhu cầu dạy và học. Môi trường giáo dục ngày một tốt hơn, tập thể cán bộ, giáo viên nhà trường không ngừng trau dồi kiến thức, trình độ chuyên môn, thực hiện tốt công tác chăm sóc, giáo dục trẻ. Những năm qua, nhờ được cải thiện bữa ăn hàng ngày, tỷ lệ trẻ suy dinh dưỡng, thấp còi kênh B của Trường đã giảm xuống 2,7%.
Theo ông Nguyễn Văn Thế, Phó Chủ tịch UBND xã, Trường Mầm non Nam Trung là một trong những trường của xã thực hiện tốt công tác xã hội hóa giáo dục. Cơ sở vật chất trường học là một trong những tiểu mục trong tiêu chí xây dựng nông thôn mới của xã, chính vì vậy, chính quyền xã luôn quan tâm động viên nhà trường thực hiện tốt công tác xã hội hóa xây dựng trường học theo chuẩn của Bộ Giáo dục và Đào tạo, góp phần để địa phương về đích nông thôn mới theo kế hoạch đã đề ra. Ông Hoàng Văn Minh, hội trưởng hội phụ huynh học sinh Trường Mầm non Nam Trung chia sẻ: Ban giám hiệu nhà trường đã làm tốt công tác tuyên truyền về xã hội hóa giáo dục, thường xuyên đề ra các giải pháp thiết thực trong việc nâng cấp cơ sở vật chất như xây dựng khu nhà bếp phục vụ trẻ ăn bán trú bảo đảm yêu cầu vệ sinh thực phẩm; mua sắm bếp ăn, máy xay, máy hấp, nồi cơm, bếp gas, đồ chơi, đồ dùng giảng dạy với kinh phí lên đến hơn 100 triệu đồng. Tin tưởng rằng, với sự quan tâm của địa phương cùng nỗ lực, cố gắng của tập thể nhà trường và hội phụ huynh học sinh, Trường Mầm non Nam Trung sẽ có bước phát triển toàn diện, vững chắc hơn, không ngừng nâng cao chất lượng dạy và học, phấn đấu đạt chuẩn quốc gia mức độ 2.
Khánh Hà
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân