Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình: Đổi mới để thành công
Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình.
Ðào tạo theo học chế tín chỉ, nâng cao năng lực thực hành nghề nghiệp hoặc ứng dụng bảng không phấn trong giảng dạy… là ba trong nhiều giải pháp Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình đang triển khai nhằm tích cực đổi mới phương pháp dạy học, nâng cao chất lượng đào tạo. Ðây cũng là một trong những yếu tố quan trọng để Trường giữ vững thương hiệu là một trong những trung tâm đào tạo nguồn nhân lực y tế quan trọng của tỉnh.
Giờ thực hành Hóa vô cơ của sinh viên Khoa Dược diễn ra nghiêm túc nhưng không kém phần sôi nổi. Thầy giáo Thẩm Văn Nghĩa chia sẻ: Ðể đổi mới phương pháp giảng dạy theo hướng tăng cường thực hành, riêng Khoa Dược, nhà trường đã đầu tư 7 phòng thực hành với đầy đủ máy móc, dụng cụ, hóa chất. Trong mỗi giờ thực hành, giáo viên thực hiện phương pháp “cầm tay chỉ việc” và chia từ 2 - 3 người/nhóm để 100% sinh viên được trực tiếp tham gia thực hành thay vì số ít như trước kia. Nhờ đó, hầu hết sinh viên của Trường đều nhuần nhuyễn các khâu thực hành, đáp ứng yêu cầu công việc khi ra trường.
Giờ thực hành của sinh viên Khoa Dược.
Sinh viên Hoàng Văn Hiện, lớp điều dưỡng K7B Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình cho biết: Trong các giờ học lý thuyết, thầy cô chỉ đóng vai trò là người hướng dẫn, gợi mở và hỗ trợ giải đáp băn khoăn, vướng mắc của sinh viên còn chúng em phải hoàn toàn chủ động trong nghiên cứu nội dung giáo trình, tài liệu bài học, tự thảo luận, trao đổi với nhau theo nhóm. Em rất thích cách dạy và học này vì đòi hỏi em phải tư duy, tìm tòi và không gây áp lực nhồi nhét học thuộc kiến thức vào đầu như phương pháp truyền thống.
Nhờ đổi mới phương pháp dạy và học, chất lượng đào tạo của Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình từng bước được nâng lên: năm học 2015 - 2016, Trường có gần 3.000 học sinh, sinh viên, trong đó tỷ lệ học sinh, sinh viên xếp loại học tập xuất sắc đạt 1,8%, giỏi 24,2%, khá 69,1%; 52 sinh viên được công nhận sinh viên giỏi cấp trường, 1 giảng viên đạt giải ba tại hội nghị khoa học tuổi trẻ các trường đại học, cao đẳng y dược toàn quốc. Từ năm 2012 đến nay, Trường liên kết tạo điều kiện cho 134 sinh viên sang làm việc, du học, khán hộ công tại Ðức, Nhật, Ðài Loan đáp ứng tốt yêu cầu công việc; tỷ lệ sinh viên có việc làm sau tốt nghiệp đạt khoảng 54%, trong đó 70% việc làm phù hợp với chuyên môn đào tạo. Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình giữ vững vị trí là một trong những trung tâm đào tạo nguồn nhân lực y tế quan trọng của tỉnh, góp phần thực hiện tốt công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân