Trường THCS 14/10 phát hiện, bồi dưỡng học sinh giỏi
Cô và trò đội tuyển tiếng Anh.
Thầy giáo Mai Văn Hân, Hiệu trưởng nhà trường cho biết: Sớm xác định phải có thầy giỏi mới có trò giỏi nên nhà trường rất quan tâm đến việc nâng cao chất lượng đội ngũ nhà giáo. Ngoài việc cho giáo viên thường xuyên tham gia các lớp tập huấn, nhà trường yêu cầu mỗi giáo viên phải có ý thức tự rèn luyện, tích lũy tri thức và kinh nghiệm, trau dồi chuyên môn, luôn xứng đáng là “người dẫn đường tin cậy” cho học sinh. Bên cạnh đó, thường xuyên tìm tòi các tư liệu, các kiến thức nâng cao trên các phương tiện thông tin, đặc biệt là trên mạng internet. Lựa chọn trang web hữu ích nhất, tiện dụng nhất, tác giả uy tín nhất để sưu tầm tài liệu. Trên cơ sở đó, Ban Giám hiệu yêu cầu mỗi giáo viên phải tự xây dựng kế hoạch dạy học theo tuần, tháng sát với yêu cầu thực tế. Kế hoạch xây dựng phải thể hiện rõ mục tiêu, thời gian, chương trình, nội dung bồi dưỡng, các lực lượng tham gia bồi dưỡng, chỉ tiêu, số lượng của đội tuyển.
Thầy giáo Mai Văn Hân cho biết thêm: Một số giáo viên mới dạy bồi dưỡng học sinh giỏi thường hay nôn nóng, bỏ qua bước làm chắc cơ bản, cho ngay bài khó khiến học sinh mới đầu đã gặp ngay một “mớ bòng bong”, không nhận ra và ghi nhớ được từng đơn vị kiến thức kỹ năng, kết quả là không định hình được phương pháp từ đơn giản đến phức tạp, càng học càng hoang mang. Vì vậy, nhà trường yêu cầu các giáo viên phải dạy từ dễ đến khó. Các bài cơ bản là những bài liên quan đến một hoặc vài loại kiến thức kỹ năng, cần phải luyện tập nắm vững từng loại trước. Sau đó nâng cao dần những bài tổng hợp nhiều loại kiến thức, học sinh đã nắm vững từng loại sẽ dễ dàng nhận ra và giải quyết được. Sau mỗi loại bài, dạng bài, các giáo viên chỉ ra cho học sinh phương pháp làm rồi cho thêm một số bài để học sinh tự vận dụng thành thạo phương pháp.
Cũng theo thầy Hân, để giải được các bài tập dành cho học sinh giỏi, các em cần phải hiểu kiến thức một cách cơ bản, hệ thống, vững chắc và có khả năng vận dụng linh hoạt. Được như vậy, khi gặp hàng chục, hàng trăm bài khác nhau, học sinh vẫn làm được vì các bài cơ bản giống nhau ở điểm cốt lõi.
Các thành viên đội tuyển Toán của Trường thảo luận bài.
Đối với học sinh của 8 đội tuyển văn hóa của lớp 9, nhà trường đã tổ chức thi tuyển chọn học sinh giỏi từ những năm học trước. Qua đó thành lập các đội tuyển và tiến hành dạy bồi dưỡng, tăng cường công tác kiểm tra, khảo sát. Kết thúc mỗi chuyên đề, các giáo viên sẽ ra bài kiểm tra, chấm bài, tổng hợp kết quả. Chuyên đề nào học sinh còn kém yêu cầu giáo viên tranh thủ thời gian củng cố lại kiến thức cho các em thật vững vàng. Cuối đợt, nhà trường kiểm tra khảo sát để thành lập đội tuyển chính thức dự thi cấp tỉnh.
Với cách làm trên, hàng năm, số học sinh giỏi của Trường THCS 14/10 luôn dẫn đầu huyện. Năm học 2016 - 2017, Trường có 183 học sinh giỏi cấp huyện, 41 học sinh đoạt giải cấp tỉnh, 2 học sinh đoạt giải cấp quốc gia, gần 90% học sinh đạt học lực giỏi. Vào thời điểm này, chỉ còn hơn một tháng nữa, kỳ thi chọn học sinh giỏi khối 9 cấp tỉnh chính thức bắt đầu. Để đạt được kết quả cao trong kỳ thi học sinh giỏi cấp tỉnh sắp tới, thầy và trò nhà trường đang tích cực ôn luyện, hứa hẹn một kỳ thi nhiều thành công.
Đặng Anh
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024