Sơ kết 3 năm triển khai thực hiện Đề án 281 của Chính phủ và Thông tư số 44 của Bộ Giáo dục và Đào tạo
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo Xây dựng xã hội học tập tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo Xây dựng xã hội học tập tỉnh dự và chủ trì cuộc họp.
Trong 3 năm qua, từ tỉnh đến các huyện, thành phố đã ban hành nhiều văn bản chỉ đạo nhằm thực hiện hiệu quả Đề án 281. Hội Khuyến học tỉnh đã ký kết chương trình phối hợp thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập với 10 sở, ngành về phong trào học tập của người lớn. Toàn tỉnh đã tổ chức được 2.483 lớp tập huấn cho trên 249.000 lượt người về học tập suốt đời, xây dựng xã hội học tập, các tiêu chí về gia đình, dòng họ, cộng đồng, đơn vị học tập. Thông qua việc kiểm tra 144 đơn vị đã giúp các địa phương điều chỉnh kế hoạch và có định hướng để giải quyết những khó khăn, vướng mắc. Tính đến hết năm 2018, toàn tỉnh có 65% gia đình đạt gia đình học tập; 52,2% dòng họ học tập; 62,6% cộng đồng học tập và 82% đơn vị học tập.
Đến nay, việc triển khai Thông tư 44 đã góp phần tích cực vào việc hoàn thành các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội, ổn định an ninh trật tự, hoàn thành các tiêu chí xây dựng nông thôn mới của các địa phương, xây dựng xã/phường trở thành đơn vị học tập cấp xã. Đến nay, 100% các huyện, thành phố đạt danh hiệu học tập đều vượt chỉ tiêu chung của cả nước; 2 huyện Thái Thụy, Đông Hưng hoàn thành trước 2 năm so với chỉ tiêu của tỉnh. Tuy nhiên việc đánh giá, xếp loại cộng đồng học tập cấp xã còn gặp khó khăn bởi đây là mô hình có 15 tiêu chí và 50 chỉ số thuộc nhiều lĩnh vực khác nhau do các ban, ngành, đoàn thể cùng chịu trách nhiệm thực hiện.
Phát biểu kết luận cuộc họp, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo Xây dựng xã hội học tập tỉnh ghi nhận và biểu dương sự nỗ lực của các thành viên Ban Chỉ đạo tỉnh, đặc biệt là Hội Khuyến học và Sở Giáo dục và Đào tạo là hai cơ quan thường trực thực hiện Đề án 281 và Thông tư số 44. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị cần đẩy mạnh công tác tuyên truyền theo chiều sâu, đặc biệt là các bộ tiêu chí xây dựng gia đình, dòng họ, cộng đồng và đơn vị học tập, khuyến khích mọi người học mọi lúc, mọi nơi; các thành viên Ban Chỉ đạo Xây dựng xã hội học tập tỉnh xây dựng kế hoạch và tổ chức thực hiện phù hợp với điều kiện thực tế tại đơn vị; tăng cường sự lãnh đạo, chỉ đạo sâu sát của hệ thống chính quyền, sự vào cuộc của các tổ chức đoàn thể để hoàn thành mục tiêu; nhân rộng các mô hình tiêu biểu, phấn đấu đến cuối năm 2019 vượt 10% chỉ tiêu đã đề ra. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Sở Giáo dục và Đào tạo phối hợp với Hội Khuyến học tiếp tục tổ chức các lớp tập huấn, chỉ đạo phòng giáo dục và đào tạo và UBND các huyện, thành phố tổ chức kiểm tra, đánh giá và công khai kết quả thực hiện Đề án 281 và Thông tư số 44, từ đó kịp thời giải quyết những khó khăn, vướng mắc, sớm hoàn thành mục tiêu đề ra.
Đặng Anh
Tin cùng chuyên mục
- Vũ Thư: Giành 62 giải trong kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 9 cấp tỉnh năm học 2023 -2024 10.05.2024 | 15:42 PM
- Phát động cuộc thi trắc nghiệm trên internet tìm hiểu danh nhân văn hóa Lê Quý Đôn 26.04.2024 | 17:35 PM
- Thành phố: 32 giáo viên tham gia hội thi giáo viên chủ nhiệm giỏi 11.03.2024 | 17:00 PM
- Xã luậnPhát huy phẩm chất cao quý của nhà giáo Việt Nam 20.11.2023 | 08:33 AM
- Quỳnh Phụ: Tổng kết phong trào thi đua năm học 2022-2023 15.11.2023 | 15:37 PM
- Khai giảng khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực ngoại ngữ cho giáo viên tiếng Anh cấp THPT 04.11.2023 | 20:03 PM
- Đêm gala chào đón gần 1.000 tân sinh viên Trường Đại học Thái Bình 25.10.2023 | 22:22 PM
- Học viện Báo chí và Tuyên truyền tổ chức lễ bế mạc đợt khảo sát chính thức cơ sở giáo dục 12.10.2023 | 16:45 PM
- Đông Hưng: Khai mạc “Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời” năm 2023 02.10.2023 | 18:42 PM
- UBND tỉnh họp nghe Sở Giáo dục và Đào tạo báo cáo công tác triển khai kế hoạch về đào tạo, bồi dưỡng giáo viên 06.09.2023 | 17:09 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang