Đẩy mạnh tuyên truyền trước thềm Đại hội Đảng bộ tỉnh
Thành phố Thái Bình tuyên truyền trực quan chào mừng Đại hội.
Những ngày này, trên khắp các nẻo đường từ thành thị tới nông thôn, mỗi người dân đều cảm thấy náo nức, hân hoan trước sắc màu rực rỡ của cờ, hoa, những tấm pa nô, áp phích, những bức tranh tuyên truyền, cổ động với nội dung hướng về Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XX. Bà Nguyễn Thị Mai, tổ 6, phường Lê Hồng Phong, thành phố Thái Bình cho biết: Mỗi sáng đi trên các tuyến phố rực rỡ sắc màu của cờ, hoa, pa nô, áp phích, băng rôn, khẩu hiệu chào mừng Đại hội khiến lòng tôi rộn ràng như đang sống trong ngày hội lớn. Tôi ấn tượng nhất là những bức tranh cổ động, qua các nội dung tuyên truyền trực quan giúp tôi và tất cả người dân củng cố niềm tin với Đảng, chính quyền, đồng thời nhận thức sâu sắc hơn về ý nghĩa, tầm quan trọng của Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh.
Theo ông Trần Anh Tuấn, Trưởng ban Tuyên giáo Thành ủy: Chuẩn bị cho Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, Thành ủy và UBND thành phố chỉ đạo các đơn vị tập trung thực hiện các nhiệm vụ đã được phân công theo kế hoạch bảo đảm tiến độ và chất lượng. Đến nay, thành phố đã hoàn thành việc dựng 8 cụm pa nô lớn; kết thảm hoa 10 chữ phương châm Đại hội tại Quảng trường 14/10; tổ chức treo băng rôn, khẩu hiệu, hồng kỳ trên các tuyến đường chính; chỉnh trang đô thị, vệ sinh môi trường, khơi thông dòng chảy, chăm sóc bồn hoa cây cảnh; trang trí cây, hoa ở các dải phân cách trên các tuyến đường chính. Trang trí hệ thống chậu hoa, cây cảnh khu vực Quảng trường Thái Bình, Đền thờ Bác Hồ, Đền thờ Liệt sĩ tỉnh, Quảng trường 14/10, Nhà Văn hóa Lao động tỉnh theo phương án được phê duyệt. Chỉ đạo, đôn đốc các cơ quan, địa phương, đơn vị của thành phố và vận động nhân dân tổng vệ sinh môi trường, treo cờ, băng rôn khẩu hiệu chào mừng Đại hội. Bên cạnh tuyên truyền, cổ động trực quan, công tác thông tin, tuyên truyền trên hệ thống truyền thanh được thành phố chú trọng triển khai thực hiện. Ban Tuyên giáo Thành ủy đã tổ chức hội nghị báo cáo viên quán triệt các nội dung tuyên truyền về Đại hội; Đài TTTH thành phố và đài truyền thanh các xã, phường đều tăng cường thời lượng phát sóng các tin, bài tuyên truyền về Đại hội.
Bà Trương Thị Hồng Hạnh, Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch cho biết: Bám sát chỉ đạo của Tiểu ban Tuyên truyền, khánh tiết phục vụ Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã và đang chỉ đạo các đơn vị trực thuộc triển khai thực hiện các nhiệm vụ bảo đảm chất lượng, đúng tiến độ đề ra. Sở đã hoàn thành việc thay mới, trang trí 4 cụm pa nô; đồng thời xây dựng kế hoạch, hướng dẫn các huyện, thành phố, cơ sở tổ chức công tác tuyên truyền trực quan về Đại hội. Mỗi huyện có từ 3 - 5 pa nô hoặc cụm pa nô, riêng thành phố Thái Bình là 10 pa nô, cụm pa nô; mỗi xã, phường, thị trấn có ít nhất 10 băng rôn, khẩu hiệu; làm cổng chào hoặc cụm pa nô tuyên truyền về Đại hội ở trung tâm các huyện, thành phố và các cửa ngõ của tỉnh. Về trang trí khánh tiết tại Nhà Văn hóa Lao động tỉnh - địa điểm tổ chức Đại hội, Sở phối hợp với Văn phòng Tỉnh ủy hoàn thiện xây dựng ma két và phương án trang trí bên trong, bên ngoài hội trường. Về hoạt động trưng bày chuyên đề “Đảng bộ và nhân dân Thái Bình - những dấu son lịch sử” tại Bảo tàng tỉnh, đến nay các công đoạn cuối cùng đang được triển khai thực hiện và sẽ hoàn thành sớm hơn dự kiến. Ngoài ra, Sở đã chỉ đạo phòng văn hóa - thông tin các huyện, thành phố tham mưu cho UBND huyện, thành phố xây dựng kế hoạch tổ chức các hoạt động tuyên truyền chào mừng Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, tập trung vào các hoạt động như: kẻ vẽ băng rôn, khẩu hiệu tường, pa nô, áp phích, xe tuyên truyền lưu động; viết tin, bài tuyên truyền trên hệ thống truyền thanh; biểu diễn giao lưu văn nghệ, thể thao; phát động nhân dân treo cờ Tổ quốc tại gia đình, các cơ quan, đơn vị treo cờ Đảng, cờ Tổ quốc, băng rôn tại trụ sở làm việc trước và trong những ngày diễn ra Đại hội... Hiện tại, Sở vẫn đang liên tục kiểm tra, đôn đốc các đơn vị thực hiện nhiệm vụ.
Cùng với các ngành, đơn vị thành viên Tiểu ban, các cơ quan báo chí của tỉnh cũng đang tập trung cao độ cho công tác tuyên truyền; đăng phát các thông điệp; tăng cường thời lượng, tần suất; tổ chức các chuyên trang, chuyên mục, chương trình tuyên truyền về Đại hội.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy bên cạnh việc thường xuyên kiểm tra, đôn đốc các đơn vị thành viên Tiểu ban còn tập trung hoàn thành các nhiệm vụ theo kế hoạch. Đến nay, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đã phối hợp với Học viện Chính trị Khu vực I hoàn thành biên soạn Lịch sử Đảng bộ tỉnh giai đoạn 2000 - 2020; hoàn thành biên soạn tài liệu tuyên truyền “Đảng bộ tỉnh qua các kỳ Đại hội”; thẩm định nội dung, kiểm tra, đôn đốc công tác tuyên truyền, trang trí khánh tiết và các chương trình văn nghệ chào mừng Đại hội; đề xuất trang trí hội trường Nhà Văn hóa Lao động tỉnh.
Với tinh thần chủ động, khẩn trương, các cấp, các ngành, đơn vị trong Tiểu ban sẽ chuẩn bị những điều kiện tốt nhất để tổ chức thành công Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XX.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Thực hiện chặt chẽ quy định, quy trình công tác cán bộ 12.07.2024 | 18:17 PM
- Thành phố: Tổng giá trị sản xuất tăng 5,7% 09.07.2024 | 16:10 PM
- Khai giảng lớp thứ nhất bồi dưỡng cán bộ quy hoạch Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV 09.07.2024 | 09:02 AM
- Quy định 144-QĐ/TW: Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong giai đoạn mới 04.07.2024 | 08:58 AM
- Giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện công tác định giá tài sản 02.07.2024 | 17:14 PM
- Đảng ủy Công an tỉnh: Tổ chức lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng 06.06.2024 | 17:45 PM
- Toàn tỉnh: Trao tặng, truy tặng Huy hiệu Đảng cho 2.130 đảng viên trong đợt 19/5/2024 16.05.2024 | 10:32 AM
- Thông qua dự thảo báo cáo kết quả giám sát việc lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện kết luận, nghị quyết về giáo dục, văn hóa tại Huyện ủy Đông Hưng 06.05.2024 | 19:58 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Kỷ niệm 195 năm thành lập huyện Tiền Hải (1828 - 2023)Tiền Hải: Phát huy truyền thống, phấn đấu vươn xa 06.10.2023 | 08:48 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang