Công tác nghiên cứu khoa học, phát triển công nghệ được triển khai trên nhiều lĩnh vực
Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao giấy khen của Sở Khoa học và Công nghệ cho các tập thể có nhiều đóng góp cho hoạt động khoa học, công nghệ năm 2020.
Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiêm Giám đốc Sở Khoa học và Công nghệ dự và chỉ đạo hội nghị.
Năm 2020, công tác nghiên cứu khoa học, phát triển công nghệ được triển khai trên nhiều lĩnh vực, góp phần vào sự phát triển kinh tế - xã hội trên địa bàn tỉnh. Toàn tỉnh đã triển khai 66 nhiệm vụ khoa học và công nghệ và đạt được nhiều kết quả tích cực. Ở lĩnh vực nông nghiệp, nông thôn đã khảo nghiệm, tuyển chọn trên 200 giống cây trồng mới có giá trị kinh tế cao như: giống lúa TH6-6, Phúc Thái 168; lĩnh vực công nghiệp, dịch vụ đã tập trung hỗ trợ kinh phí cho các doanh nghiệp, tổ chức khoa học và công nghệ nghiên cứu, phát triển công nghệ mới, áp dụng vào sản xuất...
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh, dù khó khăn do ảnh hưởng của đại dịch Covid-19 song hoạt động khoa học, công nghệ năm 2020 đã có nhiều đổi mới, chuyển biến tích cực, đóng góp hiệu quả vào sự phát triển kinh tế - xã hội trên địa bàn tỉnh. Để nâng cao hiệu quả hoạt động khoa học, công nghệ trong thời gian tới, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị Sở Khoa học và Công nghệ tập trung chỉ đạo bám sát các mục tiêu, nhiệm vụ đã đề ra; kịp thời tham mưu cho tỉnh ban hành những cơ chế, chính sách về hoạt động khoa học, công nghệ; tranh thủ khai thác, đề xuất các đề tài cấp quốc gia, triển khai các đề tài mang tính đột phá nhằm thúc đẩy kinh tế - xã hội địa phương phát triển. Trong cuộc cách mạng công nghiệp 4.0 có nhiều kỹ thuật, công nghệ mới của thế giới, khu vực được triển khai, áp dụng, do đó cần nghiên cứu, tìm hiểu, căn cứ điều kiện thực tiễn của ngành, địa phương để tranh thủ sự hỗ trợ, giúp đỡ của các ban, bộ, ngành trung ương. Bên cạnh đó, cần tập trung, quyết liệt hơn trong công tác quản lý nhà nước về tiêu chuẩn, đo lường, chất lượng và sở hữu trí tuệ..., góp phần giải quyết tình trạng hàng nhái, hàng giả, hàng kém chất lượng.
Các cá nhân có nhiều đóng góp cho hoạt động khoa học, công nghệ năm 2020 được nhận giấy khen của Sở Khoa học và Công nghệ.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024