Tổng thu nội địa năm 2020 đạt 111,2% dự toán
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh và đại biểu dự hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 1501_nganh_thue__mixdown.mp3
Các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo thu ngân sách nhà nước tỉnh; Vũ Xuân Bách, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế dự hội nghị.
Năm 2020, thực hiện nhiệm vụ thu ngân sách trong bối cảnh gặp nhiều khó khăn, thách thức đặc biệt là dịch Covid-19 diễn biến rất phức tạp nhưng với sự quan tâm chỉ đạo sát sao, kịp thời của Bộ Tài chính, Tổng cục Thuế, Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, sự nỗ lực khắc phục khó khăn của cộng đồng doanh nghiệp, sự đoàn kết, đồng lòng và nỗ lực của cán bộ, công chức, người lao động trong toàn ngành, ngành Thuế đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ thu ngân sách được giao, đóng góp tích cực vào phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Tổng thu ngân sách thực hiện 7.746 tỷ đồng, đạt 111,2% dự toán; trong đó số thu từ thuế, phí và thu khác sau khi trừ tiền sử dụng đất thực hiện 5.405,1 tỷ đồng, đạt 92,2% dự toán. 12/16 chỉ tiêu thu do ngành Thuế quản lý vượt dự toán trong đó có một số chỉ tiêu tăng cao như: thu từ khu vực doanh nghiệp nhà nước đạt 142,4% dự toán, tăng 12,4% so với năm 2019 với số tuyệt đối vượt 184 tỷ đồng; thu từ doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đạt 168,9% dự toán với số tuyệt đối vượt 58 tỷ đồng… Nhiều doanh nghiệp có số nộp ngân sách lớn như: Công ty TNHH Vận tải thủy bộ Hải Hà nộp hơn 1.476 tỷ đồng, Công ty Cổ phần Tập đoàn Hương Sen nộp 290 tỷ đồng, Công ty Cổ phần Sản xuất hàng thể thao Chi nhánh Thái Bình nộp 225 tỷ đồng, Công ty Cổ phần Bia Hà Nội - Thái Bình nộp 129,3 tỷ đồng.
Đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Tặng hoa chúc mừng và phát biểu tại hội nghị, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy ghi nhận, biểu dương những nỗ lực của ngành Thuế từ tỉnh đến cơ sở và sự vào cuộc tích cực của cấp ủy, chính quyền các địa phương trong công tác thu ngân sách năm 2020, từ đó góp phần cùng ngành Thuế hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy nhấn mạnh: Trong bối cảnh còn gặp nhiều khó khăn đặc biệt là do tác động của dịch Covid-19 nhưng ngành Thuế đã chủ động triển khai thực hiện các giải pháp theo đúng lãnh đạo, chỉ đạo của Chính phủ, Bộ Tài chính và Tổng cục Thuế trong việc hướng dẫn, hỗ trợ doanh nghiệp thực hiện các thủ tục hưởng hỗ trợ về thuế; mạnh dạn ứng dụng nhiều biện pháp mới, linh hoạt trong công tác quản lý thu ngân sách, đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin và hiện đại hóa công tác kê khai, thu nợ; chú trọng cải cách hành chính, nâng cao năng lực và chuyên môn nghiệp vụ cho các đơn vị và từng cán bộ, công chức trong toàn ngành.
Bước sang năm 2021 là năm đầu tiên triển khai thực hiện nghị quyết đại hội đảng bộ các cấp đặc biệt là Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX với nhiều mục tiêu, nhiệm vụ rất lớn, do đó đồng chí Bí thư Tỉnh ủy mong rằng ngành Thuế tiếp tục cùng các cấp, các ngành bám sát các mục tiêu, nhiệm vụ đặc biệt là các nhiệm vụ chính trị được đề ra để phấn đấu, nỗ lực ngay từ những ngày đầu, tháng đầu của năm đầu nhiệm kỳ; tiếp tục bám sát sự lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chính quyền địa phương, đồng thời tranh thủ sự chỉ đạo, hỗ trợ tạo điều kiện của Bộ Tài chính, Tổng cục Thuế.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy cũng yêu cầu các cấp, các ngành, các địa phương cần quan tâm hơn nữa đến ngành Thuế, không coi công tác thu ngân sách là nhiệm vụ riêng của ngành Thuế, quan tâm tạo điều kiện và kịp thời tháo gỡ khó khăn nhằm đẩy mạnh công tác thu ngân sách trên địa bàn; có giải pháp cùng ngành Thuế tham mưu cho tỉnh điều chỉnh cơ cấu nguồn thu phù hợp, từ đó tạo điều kiện để phát triển kinh tế của tỉnh theo đúng định hướng đã đề ra.
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh trao tặng bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh cho các tập thể. Ảnh: Thành Tâm
Tại hội nghị, 5 tập thể và 3 cá nhân của ngành Thuế có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua năm 2020 đã được trao tặng bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh.
Minh Hương
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ