Thái Thụy: Sôi nổi phong trào hiến máu tình nguyện
Ngày hội hiến máu tình nguyện tại huyện Thái Thụy.
Trường Mầm non Thái Đô là một trong những đơn vị có phong trào HMTN sôi nổi. Đã trở thành truyền thống, nhiều năm nay, ngày hội HMTN của ngành Giáo dục và Đào tạo huyện Thái Thụy cũng chính là ngày hội của cán bộ, giáo viên, nhân viên Trường Mầm non Thái Đô.
Cô giáo Vũ Thị Hà, Trường Mầm non Thái Đô cho biết: HMTN là hoạt động ý nghĩa, phát huy tinh thần tương thân tương ái của dân tộc Việt Nam. Tôi tham gia hiến máu với tinh thần tự nguyện, phấn khởi và mong muốn giọt máu của mình có thể góp phần cứu sống những người bệnh. Nhiều giáo viên của Trường đã nhiều năm liên tục thực hiện nghĩa cử cao đẹp vì cộng đồng. Chính vì thế, tôi sẽ tiếp tục tham gia HMTN nếu còn đủ sức khỏe bởi tôi luôn suy nghĩ “Cho đi là còn mãi”.
Những năm qua, phong trào HMTN trên địa bàn huyện Thái Thụy đã nhận được sự hưởng ứng của đông đảo các tầng lớp nhân dân. Mạng lưới vận động HMTN phát triển mạnh mẽ, rộng khắp ở 100% xã, thị trấn, cơ quan, đơn vị. Số lượng máu thu được luôn đạt và vượt chỉ tiêu đề ra. Trong giai đoạn 2015 - 2020, huyện Thái Thụy đã thu nhận được 4.967 đơn vị máu, đạt 199,4% kế hoạch. Kết quả đó đã góp phần giúp ngành Y tế chủ động được nguồn máu sạch, kịp thời giải quyết tình trạng khan hiếm máu phục vụ cấp cứu và điều trị cho bệnh nhân. Riêng năm 2020, mặc dù gặp khó khăn do ảnh hưởng của dịch Covid-19, nhưng huyện Thái Thụy vẫn tổ chức được 4 cuộc hiến máu, thu nhận 943 đơn vị máu an toàn, vượt 126% kế hoạch.
Ông Nguyễn Đức Trọng, Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng ban Chỉ đạo vận động HMTN huyện cho biết: Hàng năm, Ban Chỉ đạo vận động HMTN huyện đều giao chỉ tiêu và phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng thành viên, địa phương. Mỗi đợt tổ chức hiến máu, ban chỉ đạo vận động HMTN các cấp đều kiểm tra, giám sát, đánh giá, rút kinh nghiệm, động viên, khen thưởng kịp thời các tập thể, cá nhân điển hình trong HMTN. Lợi thế lớn nhất của huyện đó là số lượng cán bộ, lãnh đạo xã về hưu tham gia công tác chữ thập đỏ đông; một số đồng chí lãnh đạo huyện về hưu cũng tích cực tham gia các hoạt động nhân đạo, trong đó có hoạt động HMTN. Chính vì thế, việc kêu gọi, vận động các tầng lớp nhân dân tham gia hiến máu thuận lợi, đạt hiệu quả cao.
Với vai trò nòng cốt trong việc thực hiện và phát triển phong trào HMTN, Hội Chữ thập đỏ huyện Thái Thụy đã phối hợp chặt chẽ với các ban, ngành, đoàn thể làm tốt công tác tuyên truyền, vận động người dân tham gia hiến máu bằng nhiều hình thức. Xây dựng kế hoạch, giải pháp cụ thể và triển khai đến 100% cơ sở hội. Qua đó, phong trào HMTN trên địa bàn huyện ngày càng có sức lan tỏa.
Ông Lê Văn Chung, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện cho biết: Chúng tôi tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động để phong trào HMTN được nhân rộng và lan tỏa hơn nữa đến các tầng lớp nhân dân, các xã, thị trấn, cơ quan, đơn vị. Thực hiện tốt các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 theo phương châm “Hiến máu an toàn”. Duy trì và phát triển thêm thành viên cho câu lạc bộ ngân hàng máu sống, sẵn sàng hiến máu trong các trường hợp khẩn cấp. Tiếp tục làm tốt công tác chăm lo quyền lợi cho người HMTN, chuẩn bị đầy đủ hệ thống sơ cấp cứu bảo đảm an toàn, vệ sinh. Kịp thời tôn vinh, khen thưởng những tập thể, cá nhân tiêu biểu trong phong trào HMTN.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang