Cựu Chiến binh huyện Tiền Hải: Thi đua phát triển kinh tế
Mô hình nuôi ong lấy mật của cựu chiến binh huyện Tiền Hải.
CCB Nguyễn Đình Thường, xã Đông Hoàng cho biết: Xuất ngũ năm 1991, trở về địa phương, tôi luôn trăn trở làm thế nào để phát triển kinh tế gia đình. Hàng ngày tôi ra biển mưu sinh, đêm về mày mò nghiên cứu, học hỏi mong một ngày vượt khó làm giàu cho gia đình và quê hương. Quyết chí tìm hướng đi mới trong phát triển kinh tế biển, tôi đã đến một số xã có truyền thống nuôi ngao để học tập, tìm giống và đầu ra cho con ngao. Thấy con ngao dễ nuôi, lại sống trong môi trường tự nhiên và cho thu nhập ổn định nên gia đình tôi quyết định vay vốn ngân hàng, vốn hỗ trợ của Hội CCB cùng số tiền tích góp được dựng cọc, lưới, làm chòi để nuôi ngao. Đến nay mô hình nuôi ngao đã phát huy hiệu quả rõ rệt, tạo việc làm thời vụ cho hàng chục lao động. Hơn 4ha nuôi tôm thẻ chân trắng và 50ha nuôi ngao giống, ngao thương phẩm hàng năm cho thu hàng trăm tấn ngao các loại, sau khi trừ chi phí gia đình tôi thu lãi hơn 1 tỷ đồng.
Sau khi xuất ngũ trở về địa phương, CCB Tạ Xuân Đài, xã Nam Thanh quyết tâm phát triển kinh tế để thoát nghèo và vươn lên làm giàu. Gia đình ông đã mạnh dạn đấu thầu hơn 7.000m2 đất cấy lúa kém hiệu quả ở thôn Ái Quốc để đầu tư xây dựng mô hình VAC. Vùng chuyển đổi được quy hoạch hơn 3.000m2 làm 2 ao thả nuôi cá trắm, cá rô phi đơn tính; diện tích còn lại trồng rau, các loại cây ăn quả, cây bóng mát và làm khu chăn nuôi. Trang trại lúc nào cũng có từ 300 - 400 con gà thương phẩm và gà đẻ. Sau nhiều thăng trầm, khó khăn, giờ đây mô hình VAC của gia đình ông đã mang lại hiệu quả kinh tế cao.
Không chỉ có ông Đài, ông Thường, rất nhiều CCB huyện Tiền Hải đã phát huy truyền thống Bộ đội Cụ Hồ, dám nghĩ, dám làm, xây dựng nhiều mô hình phát triển kinh tế để làm giàu cho gia đình và quê hương.
Ông Trần Trung Kiên, Chủ tịch Hội CCB huyện Tiền Hải cho biết: Trong những năm qua, ngoài thực hiện tốt nhiệm vụ củng cố, xây dựng tổ chức hội vững mạnh, Hội CCB huyện Tiền Hải đã tập trung mọi hoạt động về cơ sở, tích cực tuyên truyền, vận động hội viên thay đổi cách nghĩ, cách làm, mạnh dạn đầu tư, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, áp dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất, thực hiện các mô hình phát triển kinh tế mang lại hiệu quả cao. Điển hình như mô hình nuôi bò, nuôi tôm thẻ, nuôi gà, nuôi cá sủ... Đồng hành cùng hội viên phát triển kinh tế, Hội CCB huyện duy trì 84 tổ tiết kiệm và vay vốn cho trên 2.788 hộ vay, tổng dư nợ trên 78 tỷ đồng. Nhìn chung, nguồn vốn vay được hội viên sử dụng đúng mục đích, có hiệu quả. Năm qua, tỷ lệ hội viên nghèo của Hội giảm còn 0,36%, cận nghèo còn 0,75%, trong đó hơn 10 cơ sở hội không còn hội viên nghèo.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang