Kiến Xương triển khai các biện pháp cấp bách phòng, chống dịch Covid-19
Khu cách ly tập trung ở Kiến Xương đã hoạt động trở lại.
Theo báo cáo của UBND huyện Kiến Xương, tính đến chiều ngày 6/5, trên địa bàn huyện đã ghi nhận 1 trường hợp có kết quả xét nghiệm dương tính lần 1 với SARS-CoV-2 tại thôn Hưng Đạo, xã Bình Minh. Huyện đã tập trung điều tra truy vết các trường hợp F1, F2 và khởi động khu cách ly tập trung; khoanh vùng, lập các chốt chặn trên các tuyến đường ra vào địa bàn thôn Hưng Đạo để thực hiện việc khai báo y tế, kiểm tra thân nhiệt; thực hiện phong tỏa, cách ly y tế toàn bộ thôn Hưng Đạo kể từ ngày 6/5/2021, không để dịch lây lan sang các địa phương khác.
Phong tỏa đường ra vào thôn Hưng Đạo, xã Bình Minh.
UBND huyện Kiến Xương yêu cầu lãnh đạo các phòng, ban, đơn vị căn cứ chức năng, nhiệm vụ được giao, khẩn trương tập trung thực hiện nghiêm túc các văn bản chỉ đạo của Trung ương, của tỉnh và của huyện về phòng, chống dịch Covid-19; tăng cường kỷ luật, kỷ cương, tuyệt đối không chủ quan, lơ là; tăng tốc thực hiện các biện pháp phát hiện sớm nguồn lây, cách ly kịp thời, khoanh vùng nhanh gọn, dập dịch triệt để. Thực hiện giãn cách xã hội trong toàn huyện từ 12 giờ ngày 6/5/2021 theo Chỉ thị số 15 của Thủ tướng Chính phủ. Kích hoạt lại hoạt động của các tổ tuần tra phòng, chống dịch Covid-19 của huyện, tổ phản ứng nhanh, thường trực tại UBND xã, thị trấn, tổ tự quản tại các thôn, tổ dân phố. Trung tâm Y tế huyện chủ trì, phối hợp với các đơn vị, địa phương tiếp tục rà soát, yêu cầu thực hiện khai báo y tế, cập nhật tình hình sức khỏe, sàng lọc đối với các trường hợp đi về từ vùng dịch, các trường hợp tiếp xúc với các trường hợp F0, F1, F2 để áp dụng các biện pháp cách ly, giám sát phù hợp. Đài Truyền thanh - Truyền hình huyện, UBND xã, thị trấn chỉ đạo đài truyền thanh cơ sở tăng cường công tác thông tin tuyên truyền bằng nhiều hình thức để nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm của nhân dân trong công tác phòng, chống dịch.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng