Kiểm soát triệt để người, phương tiện tại các chốt kiểm soát dịch, quyết tâm không để dịch Covid-19 xâm nhập vào địa bàn tỉnh
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống dịch tại chốt kiểm soát dịch cầu Tân Đệ (Vũ Thư).
Video: 140821_-_KIEM_TRA_DICH-_tuan_nguyen_cuong.mp4
Cùng đi có các đồng chí: Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ngành liên quan.
Sau hơn 2 tháng khởi động lại các chốt kiểm soát dịch Covid-19, nhất là từ khi tỉnh ban hành quy định yêu cầu người vào tỉnh phải có kết quả xét nghiệm âm tính với SARS-CoV-2 bằng phương pháp PCR hoặc xét nghiệm test nhanh kháng nguyên với SARS-CoV-2 trong vòng 72 giờ, nhìn chung công tác phòng, chống dịch tại các chốt kiểm soát dịch được các lực lượng chức năng thực hiện nghiêm theo đúng các quy trình, quy định trong phòng, chống dịch; lưu lượng người, phương tiện qua chốt giảm so với trước, người dân chấp hành nghiêm các quy định về phòng dịch.
Kiểm tra công tác phòng, chống dịch tại chốt kiểm soát dịch cầu Tân Đệ (Vũ Thư), đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh đánh giá cao hoạt động của lực lượng chức năng tại chốt trong việc kiểm soát người và phương tiện ra, vào tỉnh theo đúng tinh thần chỉ đạo của tỉnh, góp phần nâng cao hiệu quả công tác phòng, chống dịch. Đến thời điểm này, Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh, huyện và các địa phương đã phối hợp kiểm soát tốt tình hình dịch, tuy nhiên diễn biến dịch đang rất phức tạp tại nhiều tỉnh, thành phố, nguy cơ lây lan rộng, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh đề nghị lực lượng chức năng tại các chốt không được chủ quan, lơ là; phải kiểm soát triệt để người và phương tiện qua chốt, lực lượng tại chốt phải phát huy cao hơn nữa tinh thần phòng, chống dịch; lực lượng công an phải có trách nhiệm điều phối, duy trì bố trí lực lượng làm việc với tinh thần tất cả người vào tỉnh khi đi qua chốt phải được kiểm soát chặt chẽ, trong trường hợp nếu có người qua chốt để mầm bệnh vào cộng đồng thì các lực lượng tại chốt phải chịu trách nhiệm.
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh yêu cầu lực lượng công an tại chốt kiểm soát dịch cầu Tân Đệ (Vũ Thư) phối hợp chặt chẽ với lực lượng công an chính quy địa phương trong việc triển khai phần mềm khai báo di chuyển nội địa.
Cùng với các biện pháp triển khai phòng, chống dịch, hiện tại lực lượng công an tại chốt kiểm soát dịch cầu Tân Đệ và các chốt kiểm soát dịch trên địa bàn tỉnh đang triển khai phần mềm khai báo di chuyển nội địa theo chỉ đạo của Bộ Công an để quản lý công dân vùng dịch. Để việc triển khai phần mềm đạt hiệu quả, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh đề nghị trong quá trình áp dụng, lực lượng công an tại chốt thường xuyên phối hợp với lực lượng công an chính quy địa phương kiểm soát để xử lý thông tin người qua chốt hiệu quả, tổ chức giám sát, theo dõi di biến động dân cư để quản lý kịp thời, đúng thông tin, từ đó truy vết lộ trình của công dân một cách dễ dàng, nhanh chóng và chính xác nhất.
Dịch Covid-19 vẫn đang diễn biến phức tạp trong khi lực lượng chức năng tại chốt thường xuyên tiếp xúc với nhiều lượt người, phương tiện qua chốt nên nguy cơ lây nhiễm dịch luôn thường trực, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh đề nghị các lực lượng tại chốt phải tuân thủ và thực hiện nghiêm các quy trình, biện pháp về phòng, chống dịch; ngành Y tế chuẩn bị đầy đủ vật tư y tế để phòng, chống dịch hiệu quả. Trong quá trình thực hiện nếu có vấn đề gì vướng mắc, bất cập báo cáo cơ quan có thẩm quyền giải quyết.
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh kiểm tra, chỉ đạo công tác phòng, chống dịch tại chốt kiểm soát dịch bến phà Sa Cao.
Người dân thực hiện việc test nhanh tại chốt kiểm soát dịch bến phà Sa Cao.
Kiểm tra công tác phòng, chống dịch tại chốt kiểm soát dịch bến phà Sa Cao, xã Vũ Vân (Vũ Thư), đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 tỉnh đề nghị Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 huyện Vũ Thư bố trí đầy đủ lực lượng làm nhiệm vụ tại chốt, kiểm soát chặt chẽ người và phương tiện qua phà, bố trí số lượng người và phương tiện phù hợp khi qua phà để tránh lây lan dịch; các lực lượng chức năng tại chốt tuân thủ chặt chẽ các quy trình phòng, chống dịch, nỗ lực không để dịch xâm nhập vào địa bàn.
Nguyễn Cường - Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng