Xuất hiện các ổ dịch mới, ngành Y tế khẩn trương triển khai các biện pháp cấp bách ứng phó
Nhân viên y tế lấy mẫu xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV-2 tại Công ty TNHH Công nghệ may mặc Spectre Việt Nam (xã Vũ Đoài, huyện Vũ Thư) trong đêm ngày 10/11.
Đêm ngày 10/11 và trong ngày 11/11, cán bộ của Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, Trung tâm Y tế huyện Vũ Thư và lực lượng sinh viên ngành Y tế đã có mặt tại cơ sở để thực hiện việc lấy mẫu xét nghiệm test nhanh tại Công ty TNHH Công nghệ may mặc Spectre Việt Nam, xã Vũ Đoài, xã Nguyên Xá và một số địa phương, đơn vị liên quan. Công việc gấp rút, việc lấy mẫu được thực hiện khẩn trương nhằm phát hiện kịp thời các trường hợp nguy cơ, nhanh chóng cách ly, quản lý kịp thời. Các bệnh nhân dương tính với SARS- CoV-2 được chuyển điều trị tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh. Song song với việc lấy mẫu, công tác điều tra, truy vết và xét nghiệm cũng được thực hiện thâu đêm với phương châm nhanh phút nào tốt phút ấy, sớm phát hiện ra ca nhiễm, truy vết kịp thời, triệt để, không để sót lọt các trường hợp nguy cơ.
Ông Phạm Nam Thái, Phó Giám đốc Sở Y tế cho biết: Nhiệm vụ cấp thiết trong lúc này vẫn là xét nghiệm nhanh, truy vết triệt để, sớm bóc tách F0 ra khỏi cộng đồng, cách ly kịp thời các trường hợp nguy cơ và tiến hành khoanh vùng gọn nhất có thể. Do đó, từ đêm ngày 10/11, lực lượng y tế đã nỗ lực thực hiện các nhiệm vụ. Ngành Y tế vẫn đang tiếp tục đánh giá để sàng lọc các trường hợp nguy cơ, đồng thời phối hợp với địa phương chuẩn bị sẵn sàng cơ sở vật chất, trang thiết bị, nhân lực thực hiện theo phương án 4 tại chỗ; sẵn sàng kích hoạt bệnh viện dã chiến tại Bệnh viện Phổi Thái Bình với quy mô 200 giường. Ngoài nhân lực là cán bộ, nhân viên y tế sẽ huy động sinh viên các trường đại học, cao đẳng y trên địa bàn tiếp tục thực hiện việc xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV-2 ở các địa phương, đơn vị nguy cơ.
Hiện nay, cùng với việc triển khai nhanh các biện pháp phòng, chống dịch, ngành Y tế cũng xác định nhiệm vụ cấp bách là tiêm vắc-xin phòng Covid-19, nhanh chóng phủ kín việc tiêm vắc-xin cho toàn dân; khẩn trương tiếp cận với nguồn vắc-xin để tiêm cho trẻ em; có phương án cách ly, điều trị bệnh nhân nhiễm Covid-19 trong tình huống dịch lan rộng.
Ông Phạm Nam Thái, Phó Giám đốc Sở Y tế cho biết thêm: Trong thời điểm hiện nay, việc xuất hiện các ca nhiễm Covid-19 trong cộng đồng là khó tránh khỏi. Để chủ động phòng, chống dịch trong thời gian tới, quan điểm của ngành Y tế vẫn là phát hiện sớm, nhanh, truy vết triệt để và cách ly, điều trị theo phân loại bảo đảm quy định về phòng, chống dịch giai đoạn hiện nay. Trường hợp dịch lan rộng, ngành Y tế sẽ huy động tất cả các lực lượng nhằm nhanh chóng bóc tách F0 ra khỏi cộng đồng. Nếu như số lượng các trường hợp nguy cơ quá lớn sẽ tính phương án áp dụng việc cách ly các trường hợp F1 tại nhà nhằm giảm tải cho các khu cách ly tập trung. Cùng với đó, ngành Y tế sẽ tiếp tục cập nhật các phương án điều trị mới do Bộ Y tế hướng dẫn. Trong tình huống số người nhiễm quá lớn sẽ tính đến phương án cách ly, điều trị tại gia đình. Cụ thể, ngành sẽ áp dụng theo hướng dẫn phân tầng điều trị của Bộ Y tế đó là tầng 1 là người nhiễm không có triệu chứng, triệu chứng nhẹ sẽ điều trị tại nhà hoặc khu cách ly tập trung dưới sự giám sát của ngành Y tế và dùng thuốc ngay từ đầu; tầng 2 là người có biểu hiện nhiễm nhẹ, có bệnh nền sẽ điều trị tại các bệnh viện dã chiến, bệnh viện chuyển đổi công năng; tầng 3 là những bệnh nhân nặng, nguy kịch sẽ được điều trị tại Trung tâm hồi sức tích cực, Bệnh viện Đa khoa tỉnh.
Nhân viên y tế lấy mẫu xét nghiệm sàng lọc SARS-CoV-2 tại Trường Tiểu học Nguyên Xá (Vũ Thư).
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ