Thực hiện thành công ca phẫu thuật nội soi cắt u nang buồng trứng xoắn cho bệnh nhân hơn 100 tuổi
Bệnh nhân sau khi phẫu thuật.
Theo thông tin từ Bệnh viện, bệnh nhân là nữ, 102 tuổi có địa chỉ tại xã Thụy Trường (Thái Thụy). Bệnh nhân nhập viện trong tình trạng đau bụng nhiều ở vùng hạ vị. Sau khi thăm khám, chụp cắt lớp ổ bụng có tiêm thuốc cản quan, các bác sĩ kết luận bệnh nhân có khối u nang buồng trứng phải kích thước 6x7cm và u buồng trứng trái kích thước 10x8cm theo dõi xoắn cần phải được phẫu thuật kịp thời nếu không khối u có thể vỡ, hoại tử gây viêm phúc mạc, sốc do nhiễm trùng và có thể dẫn đến tử vong. Do bệnh nhân đã cao tuổi, sức khỏe không tốt, chụp X.quang đã xơ mờ 2 bên phổi, kíp trực Khoa Ngoại tổng hợp đã tiến hành hội chẩn với các bác sĩ Khoa Gây mê hồi sức thống nhất đưa ra chỉ định phẫu thuật nội soi ổ bụng cấp cứu cho bệnh nhân.
Ngay sau đó, các bác sĩ, nhân viên y tế đã nhanh chóng tiến hành phẫu thuật cho người bệnh. Trong quá trình phẫu thuật, các bác sĩ phát hiện khối u buồng trứng trái xoắn, đã tím đen, ổ bụng có ít dịch máu thẫm. Sau hơn 1 giờ phẫu thuật, khối u buồng trứng trái và khối u nang buồng trứng phải đã được cắt bỏ. Bệnh nhân được chuyển tới phòng hồi sức sau mổ. Khi sức khỏe bệnh nhân ổ định, tiếp tục được chuyển về Khoa Ngoại tổng hợp để theo dõi, điều trị.
Bác sĩ Đỗ Mạnh Toàn, Trưởng khoa Ngoại tổng hợp, Bệnh viện Đa khoa tỉnh – người thực hiện ca phẫu thuật chia sẻ: Thông thường việc chẩn đoán, phẫu thuật bệnh lý u nang buồng trứng xoắn không quá khó khăn song với trường hợp bệnh nhân tuổi đã cao, hơn 100 tuổi kèm theo xơ mờ phổi 2 bên thì lại là thách thức lớn đối với kíp phẫu thuật, gây mê từ việc chọn phương pháp gây mê hay phương pháp mổ cho phù hợp, hiệu quả. Với sự nỗ lực của mọi người, ca phẫu thuật đã thành công, chúng tôi rất phấn khởi.
Nhờ việc chẩn đoán đúng, sớm, chỉ định phương pháp gây mê, phẫu thuật phù hợp, ca phẫu thuật đã thành công. Hiện bệnh nhân vẫn đang được theo dõi, điều trị. Người nhà bệnh nhân chia sẻ: Gia đình không nghĩ với độ tuổi của bà sau phẫu thuật lại có thể phục hồi nhanh như vậy. Chúng tôi rất cảm ơn sự chăm sóc, điều trị tận tình của các bác sĩ, nhân viên Bệnh viện Đa khoa tỉnh.
Những năm qua, với sự nỗ lực, quyết tâm, không ngừng trau dồi chuyên môn, nâng cao trình độ, cán bộ, nhân viên Bệnh viện Đa khoa tỉnh đã thực hiện được nhiều ca bệnh khó, phức tạp, trong đó có những ca bệnh đã hơn 100 tuổi. Năm 2020, Bệnh viện cũng đã phẫu thuật thành công gãy xương đùi cho 2 bệnh nhân trên 100 tuổi ở xã Thụy Việt (Thái Thụy).
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024