Kiểm tra công tác quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm tại huyện Hưng Hà
Lãnh đạo Sở Y tế phát biểu tại buổi kiểm tra.
Huyện Hưng Hà hiện có hơn 2.700 cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm. Công tác quản lý nhà nước về ATTP luôn được huyện duy trì, thực hiện hiệu quả. Nhờ đó, nhiều năm trên địa bàn huyện không xảy ra vụ ngộ độc đông người. Cùng với việc đẩy mạnh các hình thức tuyên truyền về ATTP, năm 2023 và quý I/2024, các đoàn kiểm tra của huyện đã tiến hành kiểm tra hơn 900 cơ sở, trong đó xử phạt 8 cơ sở vi phạm về ATTP. Riêng tháng hành động vì ATTP, đoàn kiểm tra liên ngành ATTP của huyện đã kiểm tra tại 30 cơ sở, tiến hành xử phạt 3 cơ sở vi phạm. Bên cạnh kết quả đạt được, công tác quản lý nhà nước về ATTP trên địa bàn huyện vẫn còn một số tồn tại, khó khăn như: Việc thanh tra, kiểm tra, xử lý vi phạm còn chậm, thực hiện chưa thường xuyên; đội ngũ làm công tác quản lý nhà nước về ATTP các cấp còn thiếu…
Đoàn tiến hành kiểm tra việc lưu mẫu thức ăn tại Trường Mầm non Lê Danh Phương (thị trấn Hưng Hà).
Tại buổi làm việc, đoàn kiểm tra liên ngành đã thực hiện kiểm tra công tác quản lý nhà nước về ATTP tại thị trấn Hưng Hà; kiểm tra thực tế việc chấp hành các quy định về bảo đảm ATTP tại Trường Mầm non Lê Danh Phương và Trường Tiểu học Lê Danh Phương.
Đoàn kiểm tra đề nghị UBND huyện quan tâm, bố trí kinh phí phù hợp để công tác quản lý nhà nước về ATTP trên địa bàn được thực hiện hiệu quả; tăng cường công tác giám sát mối nguy ô nhiễm thực phẩm, thực hiện ký cam kết bảo đảm ATTP phải gắn với giám sát tại các bữa ăn đông người. Bên cạnh đó, cần đôn đốc, hướng dẫn thủ tục xin cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATTP đối với cơ sở thuộc diện cấp giấy chứng nhận theo quy định. Các ngành, địa phương trong huyện cần phối hợp, tăng cường công tác kiểm tra liên ngành, chuyên ngành ATTP; giám sát, hậu kiểm cơ sở sản xuất kinh doanh thực phẩm.
Những suất ăn trưa được chuẩn bị cho học sinh Trường Tiểu học Lê Danh Phương (thị trấn Hưng Hà).
Trong tháng hành động vì ATTP, đoàn kiểm tra liên ngành ATTP của tỉnh do ngành y tế chủ trì tiến hành kiểm tra công tác quản lý nhà nước về ATTP tại các huyện: Đông Hưng, Hưng Hà, Quỳnh Phụ và thành phố Thái Bình.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ