Thái Bình - tỉnh đầu tiên đạt chuẩn trung tâm y tế dự phòng
Một tình huống trong diễn tập ứng phó với đại dịch cúm A/H5N1. Ảnh: Hiền Trâm
Giữa những ngày sôi nổi chào mừng ngày Thầy thuốc Việt Nam, niềm vui lớn đến với đội ngũ cán bộ Trung tâm y tế dự phòng, Trung tâm được nhận bằng công nhận đạt chuẩn quốc gia của Bộ Y tế. Niềm vui đã không gói gọn trong đội ngũ cán bộ Trung tâm mà lan ra khỏi ngành bởi Thái Bình là tỉnh đầu tiên của cả nước đạt chuẩn quốc gia về Trung tâm YTDP.
Nhận thức rõ vai trò quan trọng của nguồn nhân lực, ngay sau khi có quyết định kiện toàn, Trung tâm đã xây dựng kế hoạch cụ thể cho việc đào tạo cán bộ. Tạo điều kiện thuận lợi cho đội ngũ cán bộ tiếp tục đào tạo nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, chỉ trong vài năm, đã có phân nửa số cán bộ Trung tâm được cử đi đào tạo.
Đến nay, với đội ngũ 66 cán bộ trong đó số cán bộ đại học gần 70%, số sau đại học gần 40%, Trung tâm cũng hoàn thiện 11 khoa phòng chuyên môn. Đội ngũ vững mạnh, hệ thống bộ máy tổ chức khá hoàn thiện, các hoạt động được triển khai nhịp nhàng, đạt hiệu quả cao.
Những năm gần đây, mặc dù tình hình dịch trong nước diễn biến phức tạp, nguy cơ bùng phát dịch tại Thái Bình rất lớn, song do chủ động làm tốt công tác dự phòng, chủ động giám sát phát hiện, làm tốt việc cảnh báo sớm, đáp ứng nhanh nên cùng vói các đơn vị toàn ngành, Trung tâm đã khống chế thành công các vụ dịch, số vụ dịch giảm hàng năm và giảm cả về phạm vi và mức độ ảnh hưởng.
Riêng năm 2010 không có dịch xảy ra, không có bệnh nhân Cúm A/H5N1, Tả, Bạch hầu, Ho gà, Bại liệt, Uốn ván sơ sinh, không để chết do Sốt rét ác tính. Với rất nhiều các hoạt động như tăng cường truyền thông tại cơ sở, thực hiện tốt công tác kiểm tra, giám sát, tăng cường đào tạo đội ngũ cán bộ y tế, công tác viên y tế cơ sở, đầu tư thực hiện các mô hình điểm... vì vậy mà nhiều năm qua, các chương trình y tế mục tiêu giữ vững và nâng cao kết quả.
Thái Bình là tỉnh tiêu biểu trong nhiều chương trình như: tiêm chủng mở rộng (tỷ lệ tiêm đủ mũi cho trẻ dưới 1 tuổi đến nay đạt trên 99%), phòng chống sốt rét, sốt xuất huyết (nhiều năm không có bệnh nhân chết do hai bệnh trên), phòng chống tiêu chảy và nhiễm khuẩn hô hấp cấp tính... Trung tâm đã bước đầu triển khai phòng chống có hiệu quả một số bệnh không nhiễm trùng như đái tháo đường, bướu cổ, tăng huyết áp, phòng chống bệnh nghề nghiệp, phòng chống tai nạn thương tích.
Bên cạnh những lĩnh vực trên, công tác vệ sinh môi trường, y tế trường học, y tế lao động và phòng chống các bệnh nghề nghiệp cũng được triển khai hiệu quả và đang dần đi vào nền nếp. Đặc biệt, hai lĩnh vực xét nghiệm, khám bệnh và điều trị dự phòng mặc dù mới triển khai song đã được đội ngũ cán bộ Trung tâm ứng dụng triển khai hiệu quả và phát triển tốt.
Các xét nghiệm kỹ thuật cao đã được thực hiện tại Trung tâm như chẩn đoán cúm A/H5N1, H1N1 bằng kỹ thuật sinh học phân tử PCR, các xét nghiệm miễn dịch hoocmon tuyến giáp, hormone trong sản, phụ khoa, các xét nghiệm chẩn đoán sớm ung thư (gan, tiền liệt tyến, đại trạng), các xét nghiệm trong bệnh đái tháo đường, chẩn đoán HIV, viêm não Nhật Bản, sốt xuất huyết và sắc ký xác định dư lượng thuốc bảo vệ thực vật trong rau quả...
Đặc biệt, khoa khám, điều trị dự phòng của Trung tâm đã trở thành cầu nối và là nơi hỗ trợ kỹ thuật tích cực y tế dự phòng cho tuyến trước. Chất lượng, uy tín khoa khám bệnh ngày càng nâng cao. Với sự tiên phong trong khám và điều trị các bệnh dự phòng, khoa khám bệnh và điều trị dự phòng của Trung tâm cũng là mô hình đang được Bộ Y tế nhân rộng ra toàn quốc.
Với sự tổ chức, chỉ đạo triển khai thực hiện hiệu quả công tác y tế dự phòng trong tỉnh, hoạt động của Trung tâm đã từng bước củng cố và nâng cao một bước nhận thức và thay đổi hành vi của cộng đồng về tự chăm sóc và bảo vệ sức khoẻ, bảo vệ môi trường sống, bảo vệ môi trường lao động và học tập, đáp ứng yêu cầu của lĩnh vực dự phòng trong tình hình mới.
Đã trở thành đơn vị đầu tiên đạt chuẩn, song không dừng lại ở thành tích đạt được, định hướng của Trung tâm là tiếp tục nâng cấp cơ sở vật chất, trang thiết bị, đào tạo nhân lực, phát triển các kỹ thuật cao trong những năm tới để đáp ứng ngày càng tốt hơn nhiệm vụ chính trị, chuyên môn góp phần vào sự nghiệp bảo vệ và chăm sóc sức khỏe nhân dân trong tỉnh.
Trần Thu Hương
Tin cùng chuyên mục
- Nỗi lo an toàn vệ sinh thực phẩm mùa hè 31.05.2024 | 17:07 PM
- Đông Hưng: Thi tìm hiểu kiến thức về phòng, chống tác hại của thuốc lá trong trường học năm 2023 28.10.2023 | 18:42 PM
- Chủ động rà soát, phát hiện, xử lý kịp thời các bệnh truyền nhiễm không để dịch chồng dịch 16.03.2023 | 19:31 PM
- Tình hình dịch Covid-19 tuần qua 05.03.2023 | 20:43 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 11/2 11.02.2023 | 22:46 PM
- Truyền thông nha học đường "Chăm sóc sức khỏe răng, miệng" cho học sinh 31.10.2022 | 16:03 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/7 21.07.2022 | 18:41 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 21/5 21.05.2022 | 21:46 PM
- Tình hình dịch Covid-19 đến ngày 22/1 22.01.2022 | 20:53 PM
- Thêm 16.377 ca mắc Covid-19 mới tại 62 tỉnh, thành phố 23.12.2021 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh